overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ช่วยด้วยครับเครื่องขึ้นBSODทุกๆเช้าแก้ไม่ตกจริงๆ

OverclockZone Member

Cool ช่วยด้วยครับเครื่องขึ้นBSODทุกๆเช้าแก้ไม่ตกจริงๆ

เครื่องซื้อมาใหม่แบบประกอบเองประมาณ 1 เดือนกว่า มีปัญหาคือทุกๆวันตอนเช้าเวลาเปิดเครื่องครั้งแรก จะขึ้นจอฟ้าครับ มีหลายรหัสเลย ตั้งแต่ 0x00000050,0x0000008E,0x0000001A,0x000000D1จะเป็นแบบนี้ซ้ำๆกันหลายๆรอบแต่รหัสเปลี่ยนไป ส่วนใหญ่จะขึ้น 0x00000050 ครับ พอบูทเข้าหน้าdesktopก็จะขึ้นจอฟ้า(เป็นทั้ง self mode และโหลดธรรมดา)อาการจะมีประมาณนี้ครับ พอใช้ไปซัก10-15นาทีก็จะไม่มีอาการนี้อีกตลอดวัน และก็จะไม่มีปัญหาจอฟ้าหรือเครื่องแฮงค์อีกเลยพอปิดเครื่องแล้วมาใช้ตอนเช้าวันใหม่ก็จะเป็นอีกครับ งงมาก ลงXP SP2 ก็เป็นพอเปลี่ยนเป็นVista ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ทดลองเปลี่ยนอุปกรณ์power supply,ram ฯลฯ เป็นอันอื่นก็มีอาการเดียวกันครับ ไดร์เวอร์ก็อัพเดทสม่ำเสมอเชคMem testก็ไม่ผิดปรกติรวมทั้งอุปกรณ์เชื่อมต่อไม่มีปัญหาอะไร หรือเชคไดร์เวอร์ก็ไม่มีผิดครับ แต่ก็จะมีอาการทุกๆเช้าเหมือนผีหลอกเลย เป็นแบบนี้หลังจากซื้อเครื่องมาประมาณ 2-3 อาทิตย์แล้วเป็นมาจนวันนี้แล้วก็เป็นทุกวันเลยยังไงช่วยหาคำตอบด้วยนะครับ
    spec อุปกรณ์ที่ใช้
    CPU:intel core2Duo E4400
    MB:Gigabyte N650SLI-DS4
    RAM:kingston DDR2 2GB BUS 667
    VGA:Gigabyte Gv-Nx86T256H(Gforce 8600 GT) x 2(SLI)
    DVD:RW-CD,DVD 2 ไดร์ฟ
    hard disc:seagate 160 GB
    power supply 650w
    ปล.เอาไปให้ช่างดูแล้วก็ยืนยันว่าไม่มีไรเสียครับ หรือจะเป็นที่เมนบอร์ดครับ?
    ปล.2 ผมไม่ได้OC แต่อย่างใด ใช้เดิมๆหมดครับ Bios ก็ตั้งค่าเดิมๆครับ
    ปล.3 งงมากๆครับ เปิดเครื่องตอนเช้าแล้วหลอนเลยทุกวัน
    Last edited by bumpza; 12 Nov 2007 at 11:28:03.

็ลองเอาฮาร์ดดิสไปต่อกับเครื่องอื่นดู เช็คแบดแซกเตอร์ดูครับ ผมขอทำนายว่า ฮาร์ดดิสบูทแทรคหรือแทรคแรกอาจเป็นรอย ไม่น่าจะเป็นเมนบอร์ดเพราะถ้าลองเข้าวินโดวได้เมนบอร์ดไม่เกี่ยวแล้วครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมลืมบอกไปว่าเวลาใช้ไปหลังจากตอนเช้ามันก็จะไม่ขึ้นจอฟ้าอีกไม่ว่าจะรีสตาร์ทหรือปิดเปิดเครื่องใหม่อ่ะครับ มันจะเป็นเฉพาะตอนเช้าจริงๆ แต่อย่างไรก็ตามจะลองดูครับเพราะเหลือส่วนนี้ที่ยังไม่ได้ลองครับ ขอบคุณครับ

**ท่านใดมีนำแนะนำอื่นๆอีกช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เอ่อ ตอนนี้ผมพึ่งมาเปิดเครื่อง มันก็เป็นอีกละครับ ดับ ไป 3 รอบ มีดับตอนบูทด้วย 1 ครั้งครับผมนอกนั้นรอไม่เกิน 5 นาทีจะขึ้นจอฟ้าครับหลอนมากๆ

Bookmarks

Bookmarks