Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดระบายความร้อนของ Tt รุ่น Silent Tower

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดระบายความร้อนของ Tt รุ่น Silent Tower

ผมใช้ PCU pentium 4 LGA 775 / 3.6G ครับ
    Mainboard Asus P5B
    ปัญหาที่ผมพบคือ CPU ร้อนอ่ะครับใช้พัดลมตัวเดิม(ประมาณ65-70องศา)
    จากนั้นจึงเปลี่ยนชุดระบายความร้อนครับ
    โดยเลือก ของ Tt รุ่น Silent Tower อุณหภูมิลงมาเหลือ 50-55 ครับ (อยากทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ)
    แล้วถ้าผมจะ over clock เนี่ย ชุดระบายความร้อนจะเอาอยู่ไหมครับ
    อีกอย่างคือผมไม่ค่อยจะมีความรู้หรือประสบการณ์ เกี่ยวกับการ Over Clock เท่าไหร่นัก(กำลังเรียนรู้ครับ)
    ผมสงสัยครับว่า ชุดระบายความร้อนของ Tt รุ่น Silent Tower นั้นเวลาประกอบใช้งานจะต้องมีแผ่นเหล็ก
    ลักษณะคล้ายตัว I หรือ H เนี่ย ประกบ ด้านบนและด้านล่างของ บอร์ด
    ปรากฏว่าเมื่อประกอบเสร็จตามขั้นตอน ผมสังเกตเห็นว่า เมนบอร์ดแอ่นมากครับ(แต่ถ้าไม่ขันน็อตของชุดระบายความร้อนให้แน่นก้อขยับไปมาได้อ่ะครับ)
    กังวลเรื่องนี้ด้วยครับ กลัวว่าเมนบอร์ดจะหักหรือมีปัญหาครับ
    มีชุดระบายความร้อนยี่ห้อไหนบ้างครับที่ใส่แล้วไม่ทำให้บอร์ดแอ่นนะครับ
    หรือท่านใดมีวิธีแก้หรือมี idea เสนอ มาได้นะครับยินดีรับฟังครับ

ขอดันหน่อยคับ

ดัน ดัน

Comment

ตัวละ 1550 ในเว็บเจไดเป่าครับ ถ้าใช่ ก็ตัวเดียวกับผมเลย ตอนนี้ผมขายไปแล้ว

ประสิทธิภาพตัวนั้นก็พอรับได้ครับแต่คุณสมบัติที่ดีของมันคือ ใส่ได้ในซอกเก็ตเก่าๆ ของ amd ด้วยครับ (A)

นอกนั้นก็พื้นๆคับไม่มีอะไรโดดเด่น พัดลม ก็เงียบ แต่ก็ยังมีเสียง วือๆ เวลาเป่าเหมือนกัน

ตัดใจขายแล้วเปลี่ยนมาเป็น HR-01+ กับพัดลม 12 เซนของ Coolmaster สิครับ เย็นกว่า tt อีก 3-5 องศา(อยู่ที่ซิลิโคนด้วย) แต่เคสต้องกว้างอย่างน้อย 18 เซนคับ

ตามลายเซ็นผม Full load 67 องศา แต่พอหยุดใช้งานปุ๊บ 40 องศาเลย ร้อนปรกติ ขณะ Idel ก็ไม่เกิน 45ครับ
      Last edited by alizt; 14 Nov 2007, 11:16:33.

Comment

ใช่ครับ

ใช่ครับ ราคา 1550 บาท
        แล้วราคาของ coller master / HR-01 ประมาณเท่าไหร่ครับ
        แล้วรุ่น HR-01 เวลาใส่แล้วเมนบอร์ดแอ่นไหมครับ มากน้อยแค่ไหนครับ
        ผมกังวลเรื่องเมนบอร์ดมันแอ่นๆนะครับ กลัวว่ามันจะหัก
        ขอบคุณ คุณ Alizt ด้วยนะครับที่ร่วมให้คำแนะนำครับ

ท่านใดที่พอจะทราบว่าพัดลมรุ่นไหนที่ใส่แล้วบอร์ดไม่แอ่นช่วยแนะนำทีนะครับ
        ไม่เกี่ยงเรื่องราคาและยี่ห้อนะครับ แต่ขอให้เย็นด้วยนะ

Comment

ดันๆ อยากทราบเหมือนกัน

Comment

ลดลงมาต้อง 10+ องศา ผมว่า Ok นะ

Comment

ขันน๊อตให้พอดีครับ ไม่แน่นไม่หลวม รับรองบอร์ดไม่แอ่น ถ้าคล็อกไม่หนัก เอาอยู่แน่นอนครับ
              และถ้าดานหลังเคสกับตัวซิงค์มีที่ว่างเหลือ ติดพัดลม 9 ซม. ที่ซิงค์เพิ่มอีกตัวครับ เย็นแน่นอน

Comment

โมพัดลมดูดออกอีกข้าง แจ่มครับ
                Attached Files

Comment

Working...
                X