overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: พี่คะ cpu amd กะ intel ราคาเท่ากันตัวไหนแรงกว่ากันคะ

OverclockZone Member

Default พี่คะ cpu amd กะ intel ราคาเท่ากันตัวไหนแรงกว่ากันคะ

คือหนู๋ว่า sink ของ intel ใส่ยากเวลากดมันไม่ยอมดังคลิ๊ก แล้วพัดลมมันก็เสียงดังด้วยง่า
    ถ้าตัว x2 กะ core 2 duo ราคาใกล้เคียงกันตัวไหนจะแรงกว่ากันคะ

OverclockZone Member spellreal's Avatar

แล้วแต่ความชอบคะ ถ้าเรื่องความแรง พี่แนะนำ เครื่องบิน jet จ๊ะ แรงแน่นอน

ส่วน sink ของ intel อันนี้ติดตั้งลำบากเหมือนกัน (ไม่ค่อยชิน) ทาง amd ติดตั้งสบายมือก่า

ด้านความแรงทางด้านตัดต่อ intel จะได้คะแนนนำ แต่ทาง amd จะเน้นไปทางเกม

ส่วนเรื่องความแรงถ้าราคาใกล้เคียงกันความแรงก็ใกล้เคียงกันไม่หนีกันเท่าไรนะครับ

สรุป..ความแรงบางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของเจ้าตัวด้วยนะครับ ขนาด time ของแต่ละคนยังไม่เท่ากันเล้ย ตามหลักทฤษฏีของไอสไตน์ (หรือเปล่าหว่า) บางคนก็รู้สึกเร็ว บางคนก็รู้สึกช้า ตามอัตราการเต้นของหัวใจ และคลื่นความถี่ในสมองจ๊ะ(เห็นเค้าว่าตอนใกล้ตายเวลาจะเดินช้าไม่รู้จริงเปล่า)

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

5555+
    ขอขำเล็กน้อยตรงสรุปนะท่าน ฮาดี
    ตามนั้นอ่ะ INtel ติดซิ้งยาก ไม่ชินมือ แต่บางรุ่น AMD ถูกกว่าแรงกว่า ถูกกว่าเบากว่าก็มี ก็แล้วแล้วแต่ชอบง่ะ แต่ AMD ใส่ซิ้งง่ายกว่าจิงๆอ่ะแหละ ส่วนถ้าใช้งานก็ INtel เกมกับงานทั่วไป AMD ดีกว่าตรงที่ถูกกว่านี่แหละ

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

AMD ครับเพ่

OverclockZone Member villianz's Avatar

core 2 duo รุ่นไหนหว่านั้น

OverclockZone Member includespro's Avatar

ราคาเท่ากัน AMD แรงกว่าในรุ่นบ้านๆอย่าง AthlonX-2 หรือ Athlon64 ถ้าแพงกว่านั้นหรือราคาเท่ากัน ในระดับ X-2 ยกให้ Intel Core2Duo

OverclockZone Member beamroom's Avatar

ตอนนี้ต้องยกให้ Intel เขานะน้องเอ้ย!

OverclockZone Member

รุ่นล่าง+รุ่นกลาง ราคาพอๆกันก็แรงพอๆกันครับผม
    ส่วนรุ่น top ยกให้ Intel เขาไปก่อน

OverclockZone Member sawamura's Avatar

ต้องดูการใช้งานของเราครับ ว่าใช้งานในด้านไหน เหมือนกับ ซื้อมาราคา 25000 แต่ใช้งานจริงๆ ใช้แค่ราคา 20000 มันก็จะเปลืองตังโดยใช่เหตุครับ (อันนี้ต้องคิดให้ดีครับ) ต้องคุ้มทุกเม็ดเงินที่เสียไปครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by spellreal View Post
    แล้วแต่ความชอบคะ ถ้าเรื่องความแรง พี่แนะนำ เครื่องบิน jet จ๊ะ แรงแน่นอน

ส่วน sink ของ intel อันนี้ติดตั้งลำบากเหมือนกัน (ไม่ค่อยชิน) ทาง amd ติดตั้งสบายมือก่า

ด้านความแรงทางด้านตัดต่อ intel จะได้คะแนนนำ แต่ทาง amd จะเน้นไปทางเกม

ส่วนเรื่องความแรงถ้าราคาใกล้เคียงกันความแรงก็ใกล้เคียงกันไม่หนีกันเท่าไรนะครับ

สรุป..ความแรงบางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของเจ้าตัวด้วยนะครับ ขนาด time ของแต่ละคนยังไม่เท่ากันเล้ย ตามหลักทฤษฏีของไอสไตน์ (หรือเปล่าหว่า) บางคนก็รู้สึกเร็ว บางคนก็รู้สึกช้า ตามอัตราการเต้นของหัวใจ และคลื่นความถี่ในสมองจ๊ะ(เห็นเค้าว่าตอนใกล้ตายเวลาจะเดินช้าไม่รู้จริงเปล่า)
    ยืนยันว่า sink Intel กดหมุดยากพอสมควรไม่เหมือน AMD ที่เป็นแบบสลัก
    ตอนนี้เล่นอินเทลอยู่หุๆ แต่ใจก็ยังรอ AM3 อยู่น้า

OverclockZone Member Drunk's Avatar

แรงกว่าหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องหลัก
    ที่สำคัญ ยกใจให้ AMD ไปแล้ว

แรงในแบบที่เงินเอื้ออำนวยให้ดีกว่า

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

^^^
    ตามนั้นเลยคับ

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

ถามห้องนี้ร้อยทั้งร้อยตอบ amd หมดหละครับ -..-

ตอบตรงๆ ราคาเท่ากัน ก็แรงพอๆกันครับ ผลัดกันแพ้ชนะ แต่ตอนนี้ intel มีรุ่นสุดคุ้มเยอะกว่า ลากดีกว่า พูดง่ายๆแรงกว่าทุกด้านแบบทิ้งขาด ถ้า oc เป็น

จี้ดดดดดดดด......หัวใจ T-T

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by maxsaag View Post
    ถามห้องนี้ร้อยทั้งร้อยตอบ amd หมดหละครับ -..-

ตอบตรงๆ ราคาเท่ากัน ก็แรงพอๆกันครับ ผลัดกันแพ้ชนะ แต่ตอนนี้ intel มีรุ่นสุดคุ้มเยอะกว่า ลากดีกว่า พูดง่ายๆแรงกว่าทุกด้านแบบทิ้งขาด ถ้า oc เป็น

จี้ดดดดดดดด......หัวใจ T-T
    ที่ลากไม่ค่อยไป คงเป็นเพราะว่า Memory Controller ที่ยัดใส่ไว้ใน CPU อ่ะครับ
    เป็นข้อจำกัดทางกายภาพ แต่ก็แรงพอกับการใช้งานทุกด้าน

อีกไม่นาน Intel ก็จะยัด Memory Controller ไว้ใน CPU เหมือน AMD แล้ว คงต้องดูกันอีกทีนึงว่าหลังจากเปลี่ยน Socket แล้วยัด Memory Controller แล้ว จะลากไกลเหมือนเดิมหรือไม่

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่รู้จิ^^" รักใครชอบใครก้อยกขันหมากไปขอเลยคับ สวยพอกัน

icepattaya
    Guest

อยากประหยัดก็ AMD ถ้ามีเงินเหลือใช้หน่อยก็ INTEL โลด

แรงตามกำลังเงิน กับความรู้จักพอ

OverclockZone Member pipo-x-zero's Avatar

ความแรงที่นี่เลลครับ http://www23.tomshardware.com/cpu_2007.html

ส่วนราคาที่นี่ครับ http://www.advice.co.th

ถ้าจะให้คุ้มค่าต้อง AMD ครับ

Bookmarks

Bookmarks