Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD 3000+ เล่นเกมส์ไหวไหมครับ แล้วต่างกับ Core 2 เยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD 3000+ เล่นเกมส์ไหวไหมครับ แล้วต่างกับ Core 2 เยอะไหมครับ

มันจะพอๆกับ Core 2 กี่ GHz เหรอครับ ถ้าเล่นเกมส์อย่างเดียวไม่ได้เปิดโปรแกรมอื่นด้วยมัน จะพอๆกันไหมครับ แล้วตัวนี้ AMD 3000+ เนี่ยังเล่นเกมส์ใหม่ ไหวรึป่าวครับเพราะเห็นคนอื่นเขาไป Core2 หมดแล้ว ถามแค่ตัว Chip ครับ เพราะ Card จอยังไงผมก็ต้องไปถอยมาใหม่อ่ะ 6600GT จะเล่นเกมส์ไม่ได้แล้วซื้อมา ปีกว่าเองเศร้าโคตร ขอบคุณครับ

ผมว่ามันคงเทียบกับ Core 2 Duo ไม่ไหวหรอกครับ
    ผมเพิ่งขาย 3000+ 939 แล้วหันมาเล่น Core 2 Duo เลย

Comment

3000+ เล่นเกมส์ได้ครับ เล่นเกมส์ไม่ค่อยจะได้ใช้ซีพียูซักเท่าไหร่ครับ ยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนครับ
      -----------------------------------------
      ส่วนเทียบคอร์2 ตัวไหน คงจะเทียบกันไม่ได้ครับ
      -----------------------------------------
      คอร์2 แรงกว่า แต่ถ้า 3000+ เล่นเกมส์ไม่กระตุกก็ไม่จำเป็นต้องไปสนใจหรือเอาไปเทียบกับซีพียูรุ่นอื่นครับ
      ดูแค่ว่าที่เราใช้มันยังตอบสนองการใช้งานของเราได้หรือเปล่า

Comment

นรกกับสวรรค์ ฟ้ากับเหวเลยล่ะครับ ถ้าเป็นเน้นเล่นเกมส์

แต่ถามว่า 3000+เล่นเกมส์ไหวมั้ย ก็ได้นะครับก็ถือว่าทำได้ดีถ้าเทียบกับราคา+ความเก๋าของมัน

อารมณ์เดียวกันครับ GF6800 ผมก็ตกกระป๋องไปละ เอาเกมส์ใหม่ๆไม่อยู่เลย

ผมก็กะจะยกชุดใหม่ไปเลยครับ แต่คงรอของแรงๆมาก่อนพวกที่เคยแรงราคาจะได้หล่นลงมา ^_^

Comment

ผมเพิ่งถอยเครื่องมา เมื่อ ปีที่เดือน ตุลาคม เอง แย่เลยครับ ตอนนั้น 6600GT 6000 กว่า บาทใช้ ไม่ถึงปีตกรุ่นแล้ว เข็ดเลย

Comment

ธรรามดาอยู่ที่เราไช้คุ้มรึเปล่า 3000+ ยังสบายมาก ผมเคยไช้ Sempron ยังเล่นเกมส์ได้สบายๆ การ์ดจอแรงๆ แรมเยอะหน่อยๆ

Comment

ผมใช้อยู่นะครับ 3000+ เคยเอามาเล่นเกมส์เทียบกันกับเพื่อน C2d 6400 การ์ดจอตัวเดียวกัน บอร์ดยี่ห้อเดียวกัน ฉากเดียวกัน เกมส์เดียวกัน เครื่องผมไม่กระตุก ของเพื่อนมีกระตุกนิดๆ ครับ ผมแรม 1 จิ เพื่อน แรม 2 จิ

Comment

Originally posted by sakuraba View Post
                ผมใช้อยู่นะครับ 3000+ เคยเอามาเล่นเกมส์เทียบกันกับเพื่อน C2d 6400 การ์ดจอตัวเดียวกัน บอร์ดยี่ห้อเดียวกัน ฉากเดียวกัน เกมส์เดียวกัน เครื่องผมไม่กระตุก ของเพื่อนมีกระตุกนิดๆ ครับ ผมแรม 1 จิ เพื่อน แรม 2 จิ
                เป็นไปไม่ได้ที่ 3000+ จะลื่นกว่า ยกเว้นเพื่อนคุณเปิดโปรแกรมอื่นไปด้วย หรือโดนไวรัส

Comment

Originally posted by guru View Post
                  3000+ เล่นเกมส์ได้ครับ เล่นเกมส์ไม่ค่อยจะได้ใช้ซีพียูซักเท่าไหร่ครับ ยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนครับ
                  ส่วนเทียบคอร์2 ตัวไหน คงจะเทียบกันไม่ได้ครับ
                  คอร์2 แรงกว่า แต่ถ้า 3000+ เล่นเกมส์ไม่กระตุกก็ไม่จำเป็นต้องไปสนใจหรือเอาไปเทียบกับซีพียูรุ่นอื่นครับ
                  ดูแค่ว่าที่เราใช้มันยังตอบสนองการใช้งานของเราได้หรือเปล่า
                  บางเกมส์ใช้ CPU มากกว่า GPU อีกนะครับ
                  อย่างLineage2 Thesim2 ถ้า CPU ตัน FPS ตกฮวบเลย การ์ดจอไม่ได้ช่วยอะไรเลย
                  แล้วเกมส์ใหม่ๆออกมาก็ใช้ CPU เยอะๆทั้งนั้น ถ้า CPU รุ่นเก่าๆ 2-3ปีup FPSตกฮวบเหมือนกัน ต่อให้การ์ดจอแรงๆก็เหอะ

Comment

มันต้องแรงทั้ง 2 อย่างคับ ^^ ลื่นปื้ดๆ

Comment

เกมส์ที่เน้น object เน้นปริมาณยูนิต

หรือเน้น แท๊กเจอร์ที่ละเอียด

เกมส์พวกนี้จะใช้ CPU ในการประมวลผลเป็นอย่างมาก

----------------------------------------

ของแบบนี้มันขึ้นอยู่ที่ว่าจะเล่นเกมส์อะไรครับ

ถ้าเล่นเบสิคแบบ BF2 COD4 GOW หรือ NFS Prostreet

เน้นการ์ดจอไว้ก่อนครับ

แต่ถ้าจะเล่นพวก Company of hero front / supreme commando /

crysis / เรื่อง CPU ก็ต้องเลือกให้เหมาะสมด้วยครับ ถ้าลองเอามาเล่นแล้วกระตุกจริง ๆ

ให้เอาแรมเพื่อนมาลองใส่เพิ่มก่อนครับ

--------------------------------------------------------------

ผู้สนับสนุนการอัพเกรดเครื่องตามอัตภาพ

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                        เป็นไปไม่ได้ที่ 3000+ จะลื่นกว่า ยกเว้นเพื่อนคุณเปิดโปรแกรมอื่นไปด้วย หรือโดนไวรัส
                        จิงๆ ครับ แต่เทสคะแนน***งกัน C2D E6400 แรงกว่า เห็นๆ แต่พอเอามาเล่นเกมส์เดียวกัน จำไม่ได้แล้วว่าเกมส์อะไรนะครับ ฉากเดียวกัน C2D E6400 มีตุกเล็กๆ ลองเล่นหลังลงวินโดว์สดๆเลย แผ่นวินโดว์ตัวเดียวกันเด๊ะเลยครับ ซึ่งเครื่องเพื่อนผมก็จัดสเปกให้นะ

Comment

3500+ นี่กระตุกไหม อ่ะ ถ้าจะเล่น sim 2 และ command 2 อ่ะ
                          7300GTMAX ram 1G จะกระตุกไหม ครับ

Comment

ของผมใช้ VGA Onboard ยังมีกระตุกเล็ก เลยครับ โดยรวมถือว่าลื่นครับ

Comment

โอ้ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ยังทำใจอยู่ครับเรื่อง การ์ดจอ เพราะเพิ่ง ถอยไปเมื่อปีที่แล้ว เดือนตุลา 6000 กว่าบาท ซื้อมาไม่ถึง 4 เดือน ราคาเหลือ 4000 กว่า T_T

Comment

Working...
                              X