overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: รบกวนอีกคนครับ Q6600 กับ GA-X38-DQ6

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

Default รบกวนอีกคนครับ Q6600 กับ GA-X38-DQ6

พึ่งได้ของมาใหม่ตอนนี้ยังเป็นชิ้นๆ อยู่ ว่าจะประกอบตอนเย็นๆ ว่าจะลองหัด Clock ครับ
    Spec
    Giggabyte GA-X38-DQ6
    C2Q Q6600 2.4
    RAM 2 GB(1x2) 800
    VGA XFX 8500GT DDR3

ไม่ทราบว่ามีใครเคย clock หรือยังครับ มันน่าจะได้ซัก 3 หรือเปล่าครับ ปรับอย่างไรรบกวนด้วยครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อ ซิงค์ CPU เลยครับ ตัวเดิมๆไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า ถ้าแนะนำรุ่นด้วยก็ดี รวมทั้ง Power Supply ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

สุดยอดเลยนะครับ เล่นตัว GA-X38-DQ6

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

Quote Originally Posted by God_Hand View Post
    สุดยอดเลยนะครับ เล่นตัว GA-X38-DQ6
    เป้าหมายหลักคือ M/B ครับส่วนตัวอื่น ค่อยๆสะสม เพราะดูแล้วตัวนี้น่าจะรองรับการ อัพเกรดได้สัก 4-5 ปี ที่แรกกะจะเอา X38T แต่ไม่มีปัญญาซื้อ RAM DDR3 ใครพอแนะนำวิธี Clock จากอุปกรณ์เท่าที่มีอยู่ตอนนี้ แนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ประกอบให้เรียบร้อยมาเลยครับ เดี๋ยวเย็นนี้เจอกัน
    แต่ขอถามหน่อย
    -Q6600 มันแม่นตัว GO ป่ะ
    -ขอสเป็กแรมด้วย(แบบละเอียด)
    -PSU อันหยั่งง่ะ หมายถึงที่ใช้อยู่ตอนนี้หนะครับ ไม่ใช่ตัวที่กะลังจะซื้อ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ประกอบให้เรียบร้อยมาเลยครับ เดี๋ยวเย็นนี้เจอกัน
    แต่ขอถามหน่อย
    -Q6600 มันแม่นตัว GO ป่ะ
    -ขอสเป็กแรมด้วย(แบบละเอียด)
    -PSU อันหยั่งง่ะ หมายถึงที่ใช้อยู่ตอนนี้หนะครับ ไม่ใช่ตัวที่กะลังจะซื้อ
    - GO ไม่แน่ใจ ดูม่ะเป็น
    - RAM จากเครื่องเดิมครับ เป็น DDR2 Kingmax 1024/800 X 2 (อีก 3 เดือนกะเปลี่ยนใหม่)
    - PSU ตอนนี้ใช้ของไทบ้าน 500 W เต็มหรือป่าว ไม่แน่ใจ แต่ของเก่าใช้กับ HDD 2 ตัว DVD-RW 3 ตัว ยังไม่เคยมีปัญหา แต่คงต้องซื้อใหม่แน่นอนเพื่อความชัวร์ รบกวนแนะนำรุ่นให้ด้วย
    - ซิงค์ CPU ต้องใส่เพิ่มหรือป่าวครับ หรือใช้ตัวเดิมๆที่มาในกล่อง ถ้าต้องใส่แนะนำรุ่นให้ด้วย

ว่าจะเข้าพันธุ์ทิพย์ ตอนเย็นย่ำ ค่ำๆจึงประกอบ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dears's Avatar

ขอเรื่องงบที่จะถอย PSU กะ ซิงค์หน่อยครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ชุดสุดยอดเลยครับ...
    ติอย่างเดียว การ์ดจอ น่าจะได้ซัก 8600GT ขึ้นไปจะแจ่มมาก..

ที่ 3G กับซิงค์เดิม ผมว่าน่าจะพอได้อะนะ ลองดูก่อน

PSU กะประมาณ 4-5 พัน
    ซิงค์ น่าจะ ไม่เกิน 2 พัน(มั้ง)ครับ

จูมง
    Guest

ตัวนี้พึ่งเอาไปลากได้สุดที่ 3.2

ครับยังไงอย่าลืมก่อนวันที่ 10 นะครับ เดี๋ยวจะหาว่าจูมงไม่เตือน

ตูน
    Guest

ชุดแหล่มมากเลยค่ะพี่
    อย่าลืมประกอบเสร็จแล้วเอามาให้ตูนดูด้วยนะ

มีคนแนะนำให้ใช้ Thermalright IFX-14 + 120mm 2000rpm + MX-2 [มันคือ ซีลิโคน]
    กับ CPU มันน่าจะเป็นอย่างไร หาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย

OverclockZone Member

ผมเพิ่งถอย Q6600 + MB Asus P5K Deluxe เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว
    OC ง่ายครับ แต่ไฟต้องนิ่ง ๆน่ะ 3.6 GHz สบาย ๆ ครับ แต่อาจต้องทดแรมเหลือ 1:1
    ระมัดระวังเรื่องความร้อนหน่อยครับ (core ทั้ง 4 core ร้อนมากครับ )
    ลองใช้ พวก cpuz เช็คดูครับ ว่า G0 หรือเปล่าถ้าได้ G0 มันจะร้อนน้อยหน่อย(ไม่ใช่ไม่ร้อนน่ะ)
    ขอให้สนุกครับ

Quote Originally Posted by naymong View Post
    มีคนแนะนำให้ใช้ Thermalright IFX-14 + 120mm 2000rpm + MX-2 [มันคือ ซีลิโคน]
    กับ CPU มันน่าจะเป็นอย่างไร หาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย
    ซิงค์อย่างเทพครับ แต่เกรงว่าจะใหญ่ไปหน่อย เรื่องนี้ก็แล้วแต่ชอบละกัน ยิ่งใส่ MX2 โอเชเลยหละ
    ส่วนตัวผมนะ แนะนำ ULTRA 120 EXTREME + พัดลม1ตัว อย่างเย็น ตัวนี้เท่ดี แบบว่าชอบเป็นการส่วนตัว หุหุ
    PSU งบ 4-5 พัน เล่นซัก 500-600W มีตัวเลือกดีๆเพียบ แต่ไม่ขอแนะนำ เดี๋ยวไม่ถูกใจใครหลายๆคน หุหุ

ของทั้งหมดลองดูได้ที่ TK หรือ Jedi ครับป๋ม รับรองไม่เกินงบที่คุณตั้งไว้แน่นอน หากคิดจะซื้อเย็นนี้เลย ลองไปเดินดูของที่ร้านแล้วสอบถามเขาได้ครับ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ซิงค์เดิม ผมได้ 3.9 อ่ะ อิอิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

การ์ดจอไม่สมกับบอร์ดเลยครับ -*-

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    การ์ดจอไม่สมกับบอร์ดเลยครับ -*-
    ใจเย็นๆ ครับ กะว่าจะใช้ 8800 GTS 2 ตัว แต่ตอนนี้งบหมด ต้องรอสักพักเลยเอาแบบตกรุ่นพอแก้ขัดได้มาใช้ก่อน

สรุปยังไม่ได้ประกอบนะจ๊ะ เมื่อวานออกจากออฟฟิต เจอพรรคพวกนั่งเล่นอยู่หน้าออฟฟิต เลยไปนั่งด้วย ปาเข้าไปตี1 เกือบจำทางกลับบ้านไม่ได้ แต่วันนี้แหละเอาแน่ๆ เดี๋ยวเย็นๆจะไปหาซื้อ ซิงค์ กับ PSU ก่อน

ซิงค์ กะ PSU ก็เลือกกันดีๆแล้วกันครับ เน้นที่ชอบไว้ก่อนหนะแหละ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง
    แล้วดูท่า PSU คงต้องเอาสูงๆไว้หน่อยนะ ยิ่งบอกว่าจะเล่น GTS 2ตัว อีกต่างหาก ระวังมันจะวูบเอาง่ายๆเน้อ....ไม่อยากให้เสียตังค์ต้องซื้อหลายๆรอบง่ะ หุหุ

สรุปซิงค์ CPU เลือก Ultra 120 Extreme ตามคำแนะนำครับ เพราะน่าจะใส่ในเคสได้มากกว่า Thermalright IFX-14 กลัวบอร์ดงอเหมือนกัน

ส่วน PSU เล็งไว้ 3 ตัวครับ ราคาบวกลบกันไม่มาก
    Thermaltake Toughpower 650 W
    Enermax Liberty 500 W
    Enlight Power gold 500 W

แต่ตอนนี้เทใจไปที่ Thermaltake .... ไม่แน่ใจว่าจะพอสำหรับอนาคตหรือเปล่า
    Last edited by naymong; 14 Nov 2007 at 09:28:12.

จัดโล้ดตามนั้นครับ....

ถอยมาเรียบร้อยแล้วท่าน สรุปเป็น
    PUS :Thermaltake Toughpower 650 W
    ซิงค์ CPU : Ultra 120 Extreme + 120mm 2000rpm

คราวนี้กลับมาถามเหมือนเดิมมันจะลากได้ถึง 3.6 ไหม
    ถ้าได้ต้องเริ่มปรับตัวไหนก่อน

ขอบคุณครับ

ปล.เปลี่ยนการ์ดจอแล้วนะเป็น ASUS 8600GT Silent เห็นเค้าลดให้เลยซื้อซะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks