Announcement

Collapse
No announcement yet.

boot windows xp 32bits ไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• boot windows xp 32bits ไม่ขึ้น

ผม format เครื่องใหม่ที่เพิ่งไปถอยมาซิงๆเลย แต่พอwindows กำลังboot ขึ้นมันก็ค้างอยู่หน้าโลโก้ windows แถบที่เลื่อนแสดงสถานะก็ไม่เลื่อนผมนึกว่ามันแค่ค้างนิสหน่อยก็ลองปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้นทั้งคือ ก็ไม่เกิดผล แล้วผมก็เลยลองเอาwindows 64bits มาลองลงดูคราวนี้ลงได้ปกติ bootขึ้นใช้ได้เหมือนปกติก็เลยลองอีกครั้งโดยลงทั้ง64และ32 ก็เหมือนเดิม 32 bootไม่ขึ้นเช่นเดิม
    ครัยพอมีวิธีแก้หรือเช็คว่ามันเกิดจาก อะไร ชี้แจงทีครับ

เครื่องที่ใช้ cpu : pentiumD 925
    mainbord: asus p5vd-x
    ram: kingstan 1G
    hardisk: seagate 120G
    ทุกอย่างซื้อมาใหม่ และลงวินโดวครั้งแรกกกกกกกกกกกกกกกกกเลย

Harddisk เป็นแบบ SATA หรือเปล่าครับ

อาจเป็นเพราะแผ่น Windows XP 32bits เป็นรุ่นเก่าไม่มี Driver ของ Harddisk แบบ SATA

ก็ได้ ส่วนแผ่น 64 bits มี Driver ก็เลยลงผ่าน ลองหาแผ่น Windows XP 32bits แผ่นอื่น

ที่เป็นรุ่นใหม่ๆ หน่อย มาลงดูอีกครั้งครับ

หรือไม่ก็ทำแผ่น SATA Driver Diskette ขึ้นมาเองเลย อาจจะมีให้ในแผ่น Driver ที่มากับ

Mainboard ลองศึกษาวิธีทำจากคู่มือ Mainboard

เสร็จแล้ว เวลาลง Windows ตอนแรก เมื่อเริ่ม boot เข้ามาหน้าจอแรก ก็ให้รีบกด F5 ซ้ำๆ

เพื่อเข้าไปติดตั้ง Driver ของ SATA ลงใน Harddisk ก่อนที่จะลง Windows

Comment

hardisk ผมใช้เป็น IDEอยู่มันมีส่วนด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

ปัญหาน่าจะอยู่ที่แผ่นที่ใช้ติดตั้งนะ

Comment

Working...
        X