Announcement

Collapse
No announcement yet.

nb compaq กับ gpu 6150

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nb compaq กับ gpu 6150

ผมใช้ nb compaq v3217au อยู่ครับ จอออนบอร์ด nv6150 ใน bios มันให้แชร์แรมได้แค่ 128 mb พอจะมีวิธีทำให้แชร์ได้ 256 mb ไหมครับ เช่น mod bios แล้วจะให้ที่ไหม modให้ครับ

คงไม่ได้ครับ 128 MB Windows XP Only

Comment

6150 มันจะ share ใน bios ได้แค่ 128 แต่มันเป็นการแชร์แบบแบ่ง ram ไปเลย 128 ถ้าสังเกต
      ใน window จะเห็น ram ในระบบหายไป 128 M ถ้าไม่พอมันสามารถเทอร์โบแคชไปได้อีกรวมทั้งหมดก็เป็น
      ครึ่งหนึ่งของ ram ทั้งหมดที่มีในระบบ (ถ้า ram ในเครื่องมี 1 G มันสามารถ share ได้สูงสุด 512 M เลยทีเดียว)
      แต่ในความเป็นจริงมันจะไม่แชร์ไปมากขนาดนั้นหรอก เพราะมันมีข้อจำกัดที่การรับส่งข้อมูลที่ยังต้องอาศัยหน่วยความจำ
      จาก ram อยู่ มันจึงช้ากว่าและมีมีประสิทธิภาพที่ต่ำกว่าการ์ดจอแยก ดังนั้นไม่ต้องไปใส่ใจที่จะปรับให้มันแชร์ 256 หรอกครับ
      เพราะถึงจะแชร์ได้เพิ่มแต่ความเร็วในการรับส่งข้อมูลมันจำกัด (เหมือนมีคอขวดอยู่) แชร์เท่าไหร่ก็ไม่แรงเท่าการ์ดจอแยกหรอกครับ

Comment

Working...
      X