overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: การ์ดจอ Ati เล่นยี่ห้อไรดีครับ

OverclockZone Member tageab's Avatar
    North Bangkok, Chonburi

Default การ์ดจอ Ati เล่นยี่ห้อไรดีครับ

การ์ดจอ ถ้าเล่นชิพของ Ati radeon เลือกยี่ห้อไรดีเหรอครับ
    ผมเห็นพูดกันอยู่ 2 ตัว Sappire & Powercoler
    ผมก็ว่าน่าจะดีนะ เพราะเห็นเค้าไม่ทำ ของ NVidie เลย มาแนวเฉพาะทางหน่อย
    หรือว่ามันต้องเทียบรุ่นเทียบสเปกไรกันอีก หรือมี่ยี่ห้ออื่นที่น่าลอง

แนะนำทีนะครับ ไม่เคยเล่นAti เลย แต่เห็นเข้ารวมกับ amd ผมเลยอยากลอง
    ผมว่าจะเล่นตระกูล 1950 แต่ผมยังไม่ทราบราคา gt xt pro ส่วนxtx ไม่อยากจะสัมผัสนะครับรู้ๆกันอยู่T^T

อีกอย่างนะครับ ผมอยากได้เวบที่เทียบความเร็วของกาดจอในรุ่นเดียวกันมากอ่ะครับ เผื่อราคามันสูงเกินกำลัง ผมจะได้ลองดูรุ่นอื่นๆน่ะครับ..

ขอบคุณมากครับ^^

Moderator mercadix's Avatar

X1950 PRO ใช้ได้ดีทั้ง 2 ยี่ห้อ

Sapphire คนใช้เยอะมาก ผมก็ใช้มาตลอด

Power Color ซิงค์มันเย็นกว่าหน่อย เพราะใช้ Arctic Cooling ... รุ่น Extreme ถ้าจำไม่ผิดจะมี Rage Theater แถมมาด้วยนะ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ราคา Sapphire
    X1950 GT ประมาณ 4100-4500
    Pro 5100-5500
    XT ไม่แน่ใจครับ คิดว่าประมาณ 6500+

Powercolor
    GT 5200 ไม่รู้ลงยัง แต่ตัวนี้ใช้ชิบเดียวกับตัว Pro
    Pro ประมาณ 6500
    XT 6000-7000 กว่าๆครับ
    แต่พอๆกันอ่ะ ดีทั้งคู่ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Power Color คับ^^"

Moderator Gearhead's Avatar

" ซับควาย " กั๊บ!!!

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Power Sap ครับ
    ยี่ห้อใหม่

OverclockZone Member live's Avatar

ตอนนี้ที่พันทิพย์ เห็นมี 1950pro อยู่ 3 ยี่ห้ออะคับ Sapphire, PowerColor กะ Asus (พอดีอาทิตย์ก่อนทนไม่ไหว ไปสอยมา )

ถ้าเรียงตามประกันกะร้าน น่าจะ Asus (Synnex) ~= PowerColor (Com7) > Sapphire (A&L + HWH)

ถ้าเรียงตามความแรงจะต่างกันไม่มาก แต่เคยเห็นเค้าเทียบกันแบบนี้ PowerColor > Sapphire ส่วน Asus ไม่รู้อยู่ตรงไหน :P (แรงสุดจริงๆ ได้ยินว่าเป็นของ HIS อะคับ)

ผมว่า ถ้าคิดจะใช้ DX10 ก็ซื้อตระกูล HD2XXX ไม่ก้อรอ HD3XXX ดีกว่าคับ อันนี้เทียบความแรงการ์ด

http://www23.tomshardware.com/graphics_2007.html

รายละเอียดอื่นๆ...

ของ Sapphire เห็นอยู่ 2 รุ่นอะคับ 1950Pro กะ 1950GT (มีทั้ง PCIE, AGP เลย) รุ่น PRO 512M จะมีของอยู่ 2 ล็อต (ไม่รู้ว่า 256 เป็นเหมือนกันมั้ย) ดูได้ที่หน้าตาซิงก์ รูปที่ 3 คับ (ตัวบนเป็น ล็อต 2 ตัวล่างล็อต 1)

ล็อต 1 ram 1.3ns ภาคจ่ายไฟเป็น Digital หน้าตาดูจากรูป 1 คับ

ล็อต 2 ram 1.4ns ภาคจ่ายไฟไม่รู้ หน้าตาดูจากรูป 2 คับ

่คะแนนเคสใกล้ๆ กัน แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวไหนดีกว่า ใครรู้ช่วยบอกหน่อยก็ดีคับ

ของ PowerColor ไม่ค่อยรู้รายละเอียดคับ แต่ที่เห็นขายกันอยู่ จะเป็นรุ่น 1950PRO Gamer Edition (ไม่มี rage theatre) ไม่ใช่รุ่น Extreme อะคับ ส่วนใหญ่จะเป็น ram 512m แต่ว่าเห็นที่ PC Outlet แปะป้ายเป็น Extreme ไม่รู้ว่ามีของมั้ย แล้วก้อไม่รู้ว่าตัวกล่อง ตัวการ์ดต่างกันยังงัยด้วย

ของ ASUS ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ คับ
    รูป รูป
    Last edited by live; 15 Nov 2007 at 00:57:15. Reason: เขินจังลืมจุด 555

OverclockZone Member live's Avatar

ราคานี่จำได้แต่ซับไฟอะคับ 1950GT 256m น่าจะอยู่ที่ 4,200 - 4,500 บาท
    ส่วน 1950PRO 512m อยู่ที่ 5,500 - 5,800 บาท (ตัว 256m ไม่น่าเกิน 5,300)

ของ PowerColor ตัว Extreme จำได้เลาๆ ว่า 5,500 - 5,700 บาทคับ (512m)

OverclockZone Member tageab's Avatar
    North Bangkok, Chonburi

อา แล้วไอตัวที่มัน เป็น Dual อ่ะครับ รู้สึกจะของ Sappire นะครับ
    มันราคาเท่าไหร่ครับ แล้วมันกินไฟมากกว่าเดิมมั้ยครับ ถ้าเทียบกับเมมที่มากขึ้น มันจะคุ้มมั้ยครับ
    ขอบคุณมากครับ^^

OverclockZone Member

ยี่ห้อ Power Sapphire (พาวเวอซัพพลาย?)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

asus ก็ดีครับ เคยใช้ ซิงค์เย็นกว่า sapphire นิดนึง แต่ไม่เย็นเท่า Powercolor

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

นี่เลยครับ ชัว
    http://www.com-hub.com/x1950proshootout4.htm

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

พลังสีดีที่สุด ไอ้สาด กะ เซพไฟ มานพอๆกัน แต่ แซ่พไฟ น่ะมาน ซิ้ง ไม่ค่อยจะดีเท่าไร เพื่อนที่ใช้มานบ่นอยู่
    Last edited by Dark Avenger MX; 13 Nov 2007 at 18:53:36.

OverclockZone Member NE-O's Avatar

SAPPHRE ครับ แต่ใจจริงผมอยากเล่น HIS มากกว่า
    ทําไมไม่มีใครเอาเข้ามาขาย หรือเป็นตัวแทนก้อไม่รู้

OverclockZone Member porpang's Avatar

ผมใช้ sapphie อยู่ แต่แนะนำ power color ครับ เย็น กว่า...... แต่ถ้าจะเล่น sapphire เปลี่ยนเป็น sink ของ thermalright HR 03 ครับเย็นได้จัยจิงๆ..อุณหภูมิยู่ประมาณ30-35 น่ะครับ full load ประมาณ 40 แจ่มมากๆครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมชอบ power color น่ะงับ แต่ผมใช้ sapphire อยู่คับ 1950pro เหมือนกันคับ

OverclockZone Member

ผมใช้ Sapphire 1650 XT อยู่ ผมว่าราคาก็คุ้มค่าดีนะครับ ยังเล่นเกมโหดๆที่ออกมาตอนนี้ได้หมด รวมทั้ง Crysis โดยปรับแบบภาพพอเพียงก็สนุกได้แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องความร้อนครับเพราะผมไม่ได้ใช้แอร์ เห็นอุณหภูมิตอนยังไม่ได้ทำอะไรวิ่งอยู่ 50 กว่าๆ ไม่รู้ปกติมันควรจะอยู่ระดับไหน

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by khul View Post
    ผมใช้ Sapphire 1650 XT อยู่ ผมว่าราคาก็คุ้มค่าดีนะครับ ยังเล่นเกมโหดๆที่ออกมาตอนนี้ได้หมด รวมทั้ง Crysis โดยปรับแบบภาพพอเพียงก็สนุกได้แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องความร้อนครับเพราะผมไม่ได้ใช้แอร์ เห็นอุณหภูมิตอนยังไม่ได้ทำอะไรวิ่งอยู่ 50 กว่าๆ ไม่รู้ปกติมันควรจะอยู่ระดับไหน
    50 กว่าปกติแล้วครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

sapphie ยี่ห้อนี้ผมไช้ 1950proอยู่ มิได้สตอเบอรรี่แต่อย่างใด ฟูลโหลด 93ก่าๆครับพี่น้อง
    มันน่าจะมีอะไรผิดปรกตินะของผมอ่ะ แต่ไม่รู้อะไร แกะมาทาซิลิโคนไหม่ก็ไม่หาย ที่สำคัญ ร้อนจริง ไม่ไช่ เซ็นเซอร์เสียแต่อย่างได เล๋นๆอยู่ปิดเครื่องจับการ์ด จับแทบไม่ได้ ร้อนจริงๆ
    แต่คนอื่นผมเห็นแค่ห้าสิบกลางๆนะ สงสัยผมซวย

พอจับเปลี่ยนซิ้ง เย็นเจี๊ยบ เล่นเท่าไหร่ก็ไม่เกิน48องศา ไช้ Accelero S1

ยี่ห้อนี้ยอมรับเลยว่าซิ้งเก่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่

แต่ราคาถูกดี ชอบ

ซื้อมา+ค่าซิ้ง ราคาเท่ากะพลังสีมาเดิมๆ

อย่างน้อยถือว่าได้เลือกซิ้งเองละกันครับ

(แต่เห็นเค้าเล่นพลังสีกันนะ ที่หาๆซื้ออ่ะไม่รู้ทำไม)
    รูป รูป

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

Quote Originally Posted by NE-O View Post
    SAPPHRE ครับ แต่ใจจริงผมอยากเล่น HIS มากกว่า
    ทําไมไม่มีใครเอาเข้ามาขาย หรือเป็นตัวแทนก้อไม่รู้
    เหมือนกัล

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks