Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ Ati เล่นยี่ห้อไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ Ati เล่นยี่ห้อไรดีครับ

การ์ดจอ ถ้าเล่นชิพของ Ati radeon เลือกยี่ห้อไรดีเหรอครับ
    ผมเห็นพูดกันอยู่ 2 ตัว Sappire & Powercoler
    ผมก็ว่าน่าจะดีนะ เพราะเห็นเค้าไม่ทำ ของ NVidie เลย มาแนวเฉพาะทางหน่อย
    หรือว่ามันต้องเทียบรุ่นเทียบสเปกไรกันอีก หรือมี่ยี่ห้ออื่นที่น่าลอง

แนะนำทีนะครับ ไม่เคยเล่นAti เลย แต่เห็นเข้ารวมกับ amd ผมเลยอยากลอง
    ผมว่าจะเล่นตระกูล 1950 แต่ผมยังไม่ทราบราคา gt xt pro ส่วนxtx ไม่อยากจะสัมผัสนะครับรู้ๆกันอยู่T^T

อีกอย่างนะครับ ผมอยากได้เวบที่เทียบความเร็วของกาดจอในรุ่นเดียวกันมากอ่ะครับ เผื่อราคามันสูงเกินกำลัง ผมจะได้ลองดูรุ่นอื่นๆน่ะครับ..

ขอบคุณมากครับ^^

X1950 PRO ใช้ได้ดีทั้ง 2 ยี่ห้อ

Sapphire คนใช้เยอะมาก ผมก็ใช้มาตลอด

Power Color ซิงค์มันเย็นกว่าหน่อย เพราะใช้ Arctic Cooling ... รุ่น Extreme ถ้าจำไม่ผิดจะมี Rage Theater แถมมาด้วยนะ

sigpic

Comment

ราคา Sapphire
      X1950 GT ประมาณ 4100-4500
      Pro 5100-5500
      XT ไม่แน่ใจครับ คิดว่าประมาณ 6500+

Powercolor
      GT 5200 ไม่รู้ลงยัง แต่ตัวนี้ใช้ชิบเดียวกับตัว Pro
      Pro ประมาณ 6500
      XT 6000-7000 กว่าๆครับ
      แต่พอๆกันอ่ะ ดีทั้งคู่ครับ

Comment

Power Color คับ^^"

Comment

" ซับควาย " กั๊บ!!!

Comment

Power Sap ครับ
            ยี่ห้อใหม่

Comment

ตอนนี้ที่พันทิพย์ เห็นมี 1950pro อยู่ 3 ยี่ห้ออะคับ Sapphire, PowerColor กะ Asus (พอดีอาทิตย์ก่อนทนไม่ไหว ไปสอยมา )

ถ้าเรียงตามประกันกะร้าน น่าจะ Asus (Synnex) ~= PowerColor (Com7) > Sapphire (A&L + HWH)

ถ้าเรียงตามความแรงจะต่างกันไม่มาก แต่เคยเห็นเค้าเทียบกันแบบนี้ PowerColor > Sapphire ส่วน Asus ไม่รู้อยู่ตรงไหน :P (แรงสุดจริงๆ ได้ยินว่าเป็นของ HIS อะคับ)

ผมว่า ถ้าคิดจะใช้ DX10 ก็ซื้อตระกูล HD2XXX ไม่ก้อรอ HD3XXX ดีกว่าคับ อันนี้เทียบความแรงการ์ด

http://www23.tomshardware.com/graphics_2007.html

รายละเอียดอื่นๆ...

ของ Sapphire เห็นอยู่ 2 รุ่นอะคับ 1950Pro กะ 1950GT (มีทั้ง PCIE, AGP เลย) รุ่น PRO 512M จะมีของอยู่ 2 ล็อต (ไม่รู้ว่า 256 เป็นเหมือนกันมั้ย) ดูได้ที่หน้าตาซิงก์ รูปที่ 3 คับ (ตัวบนเป็น ล็อต 2 ตัวล่างล็อต 1)

ล็อต 1 ram 1.3ns ภาคจ่ายไฟเป็น Digital หน้าตาดูจากรูป 1 คับ

ล็อต 2 ram 1.4ns ภาคจ่ายไฟไม่รู้ หน้าตาดูจากรูป 2 คับ

่คะแนนเคสใกล้ๆ กัน แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวไหนดีกว่า ใครรู้ช่วยบอกหน่อยก็ดีคับ

ของ PowerColor ไม่ค่อยรู้รายละเอียดคับ แต่ที่เห็นขายกันอยู่ จะเป็นรุ่น 1950PRO Gamer Edition (ไม่มี rage theatre) ไม่ใช่รุ่น Extreme อะคับ ส่วนใหญ่จะเป็น ram 512m แต่ว่าเห็นที่ PC Outlet แปะป้ายเป็น Extreme ไม่รู้ว่ามีของมั้ย แล้วก้อไม่รู้ว่าตัวกล่อง ตัวการ์ดต่างกันยังงัยด้วย

ของ ASUS ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ คับ
              Attached Files
              Last edited by live; 15 Nov 2007, 00:57:15. Reason: เขินจังลืมจุด 555

Comment

ราคานี่จำได้แต่ซับไฟอะคับ 1950GT 256m น่าจะอยู่ที่ 4,200 - 4,500 บาท
                ส่วน 1950PRO 512m อยู่ที่ 5,500 - 5,800 บาท (ตัว 256m ไม่น่าเกิน 5,300)

ของ PowerColor ตัว Extreme จำได้เลาๆ ว่า 5,500 - 5,700 บาทคับ (512m)

Comment

อา แล้วไอตัวที่มัน เป็น Dual อ่ะครับ รู้สึกจะของ Sappire นะครับ
                  มันราคาเท่าไหร่ครับ แล้วมันกินไฟมากกว่าเดิมมั้ยครับ ถ้าเทียบกับเมมที่มากขึ้น มันจะคุ้มมั้ยครับ
                  ขอบคุณมากครับ^^

Comment

ยี่ห้อ Power Sapphire (พาวเวอซัพพลาย?)

Comment

asus ก็ดีครับ เคยใช้ ซิงค์เย็นกว่า sapphire นิดนึง แต่ไม่เย็นเท่า Powercolor

Comment

นี่เลยครับ ชัว
                        http://www.com-hub.com/x1950proshootout4.htm

Comment

พลังสีดีที่สุด ไอ้สาด กะ เซพไฟ มานพอๆกัน แต่ แซ่พไฟ น่ะมาน ซิ้ง ไม่ค่อยจะดีเท่าไร เพื่อนที่ใช้มานบ่นอยู่
                          Last edited by Dark Avenger MX; 13 Nov 2007, 18:53:36.

Comment

SAPPHRE ครับ แต่ใจจริงผมอยากเล่น HIS มากกว่า
                            ทําไมไม่มีใครเอาเข้ามาขาย หรือเป็นตัวแทนก้อไม่รู้

Comment

ผมใช้ sapphie อยู่ แต่แนะนำ power color ครับ เย็น กว่า...... แต่ถ้าจะเล่น sapphire เปลี่ยนเป็น sink ของ thermalright HR 03 ครับเย็นได้จัยจิงๆ..อุณหภูมิยู่ประมาณ30-35 น่ะครับ full load ประมาณ 40 แจ่มมากๆครับ

Comment

Working...
                              X