overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: อยากถามเรื่องความร้อนของ การ์ดจอ ASUS EN8600GT SILENT

OverclockZone Member

Default อยากถามเรื่องความร้อนของ การ์ดจอ ASUS EN8600GT SILENT

คือเครื่องผมมีปัญหา

อ่ะครับ คือพึ่งไปเปลี่ยน การ์ดจอ ตัวนี้มาได้ไม่ถึง เดือน แล้ว ก็วันนึง เปิดคอม เล่นไปแค่แป๊ป เดียว เปิดเว็บดู นิดเดียวไม่ได้ ใช้โปรแกรม หรือเล่นเกมอะไร หนักๆเลย

เครื่องมันก็ค้าง ปิดแล้วเปิดใหม่ก็ยังเป็นแบบนี้ ผมเลยลอง เปิดเครื่อง ดูแล้วจับที่ การ์ดจอ ปรากฎว่า มันร้อนค่อนข้างมากเลยอ่ะครับ ทั้งๆที่เปิดเครื่อง ได้ไม่ถึง 10 นาทีเลย อยากรู้ว่าแบบนี้มันปกติหรือป่าวของรุ่นนี้

แล้วปัญหาที่ค้างนี่เป็นเพราะ การ์ดจอ ใช่หรือป่าวอ่ะครับและอีกอย่างนึง ตอนที่ผมไปเปลี่ยนการ์ดจอ จากผมเพิ่ม Ram เข้าไปอีก 1 G ด้วยอ่ะครับ

Spec AMD Athlon Core Duo X2 2.0G
    Ram 2 G
    ASUS EN8600GT SILENT 512 Ram
    Last edited by panusorn; 13 Nov 2007 at 18:59:21.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใช่คับร้อนจิง ผมเคยจับมาเหมือนกัน
    จะไห้เย็นก้อซื้อพัดลมมาติดคับ อันละ 4 ร้อยกว่าๆ ประกบเข้าไป^^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้ PSU (พาวเวอร์ซัพพลาย) อะไร นะ Watt เท่าใหร่
    แล้วอุณภูมิการ์ดจอเท่าใหร่

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

คงต้องบอกอุณหภูมิของกาดจอมากก่อนครับ ถึงจะตอบได้ อยากแนะนำคนที่จะใช้พวกsilenceต่างๆ ผมว่ามันไม่เหมาะกับเมืองไทยอะ เพราะเมืองไทยมันร้อน ถ้าจะใช้ คงต้องเล่นในห้องแอร์อะ ถึงจะดีที่สุดครับ ยิ่งเอามาเล่นเกมเนี่ย ยิ่งไม่เหมาะเลย แล้วถ้าซื้อมาแล้วเอาพัดลมมาแปะ ก็ไม่รุจาซื้อsilenceมาเพื่ออะไรเหมือนกัน

ปล.ความเห็นส่วนตัว ไม่ได้พาดพิงใครทั้งสิ้น

พอผมะลองเช็ค อุณหภูมิการ์ดจอ โดย กดเลือกที่ เฝ้าดูระดับอุณหภูมิ มันก็ขึ้นว่า บอกให้ผมไปโฆลด โปรแกรม nTune อะไรสักอย่าง ของเขา

ซึ่งขนาดไฟล์ 41 MB แล้ว เครื่อง ผมเน็ต 256 และด้วย ปัญหา เครื่องค้างนี้มันไม่มีทาง เสร็จทันแน่นอน พอจะมีโปรแกรม อะไรอื่น ไหม ครับที่ดูอุณหภูมิการ์ดจอได้ครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member meen182's Avatar

ใช้ Riva tuner มาเช็คอุณหภูมิครับ ไฟล์ไม่ใหญ่มาก
    ปัญหาของ ASUS เกือบทุกรุ่นเค้าว่าร้อนกันนะครับ ผมไม่เคยใช้เลยไม่แน่ใจว่ามันร้อนอย่าที่เค้าพุดกันหรือป่าวมาดูตัว ASUS EN8600GT SILENT ที่ท่านใช้แน่นอน silent ไม่มีพัดลม ไม่เหมาะกับสภาพอากาศที่ร้อน โดยเฉพาะห้องไม่แอร์ครับ วิธีแก้คือ หาพัดลมมาช่วยเป่า จัดทิ้งทางลมระบายความร้อน แค่นี้ก็ลดความร้อนไปได้หลายองศาครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Driverการ์ดจอนั่นล่ะครับ เคยลองกับบางตัวก็มีปัญหาประมาณนี้ ถ้าทำงานเเปลกๆเเล้วยิ่งไปเอาืืntuneใส่เข้าไปอีก งานนี้ประหลาดเลยล่ะครับ เข้าไม่ได้สักโหมด เเล้วมันก็ลาป่วยเลย

หาตัวใหม่สุดที่เป็นWHQLมาลอง ไม่ทราบว่าAsusให้Softwareเพิ่มเติมมาหรือเปล่า ถ้ามีก็เอาออกก่อนเคยใช้เเล้วพอทำงานมันรู้สึกหน่วงๆอยู่
    เเล้วปรับเล่นดูถ้าปรับได้ไม่มีปัญหาค่อยไปntuneต่อ ปรับClockกับดูtemp

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by panusorn View Post
    พอผมะลองเช็ค อุณหภูมิการ์ดจอ โดย กดเลือกที่ เฝ้าดูระดับอุณหภูมิ มันก็ขึ้นว่า บอกให้ผมไปโฆลด โปรแกรม nTune อะไรสักอย่าง ของเขา

ซึ่งขนาดไฟล์ 41 MB แล้ว เครื่อง ผมเน็ต 256 และด้วย ปัญหา เครื่องค้างนี้มันไม่มีทาง เสร็จทันแน่นอน พอจะมีโปรแกรม อะไรอื่น ไหม ครับที่ดูอุณหภูมิการ์ดจอได้ครับ ขอบคุณครับ
    คือหาriva tuner หรือว่าati toolsมาดูก้อได้คับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ค้าง มีหลายสาเหตุครับ

ไดร์เวอร์
    ไฟไม่พอ
    ความร้อน

ปกติ ถึงจะ silent ถ้าปกติไม่น่าค้างด้วยควาร้อนครับ

คือ ผมโหลด โปรแกรม Ati Tool 0.26 และ ก็ Riva Tuner มาแล้วอ่ะครับ แต่ว่า หาไม่เจอว่า ดู อุณหภูมิ ของ การ์ดจอ ตรงไหนน่ะครับ ช่วยบอกที

แล้วก็ คือ ที่มันค้างเนี่ย

อยู่ดีๆ มันก็เป็นขึ้นมาน่ะครับ ก่อนหน้า ไม่มีปัญหาแบบนี้มาก่อนเลยน่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by panusorn View Post
    คือ ผมโหลด โปรแกรม Ati Tool 0.26 และ ก็ Riva Tuner มาแล้วอ่ะครับ แต่ว่า หาไม่เจอว่า ดู อุณหภูมิ ของ การ์ดจอ ตรงไหนน่ะครับ ช่วยบอกที

แล้วก็ คือ ที่มันค้างเนี่ย

อยู่ดีๆ มันก็เป็นขึ้นมาน่ะครับ ก่อนหน้า ไม่มีปัญหาแบบนี้มาก่อนเลยน่ะครับ
    ลืมไปเลย เช็คง่ายๆโดยเข้า save mode ครับ ถ้า ไม่ค้าง ก็ ไดร์เวอร ครับ ถ้าค้าง งานนี้ เหลือ แค่ความร้อนกับ ไฟ ที่ต้องสงสัยครับ

Bookmarks

Bookmarks