Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนภัยใครกำลังจะซื้อการ์ดจอร้านนี้บนพันทิพ ระวังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนภัยใครกำลังจะซื้อการ์ดจอร้านนี้บนพันทิพ ระวังครับ

เนื่องจากว่าผมได้เจอประสบการกับตัวเองเมื่อวานนี้เองที่ห้างพันทิพ ชั้น 1
    เนื่องจากว่าเมื่อวานผมกำลังอยากได้การ์ดจอรุ่น 8800 gt และได้เดินหาที่ห้างพันทิพทั้งห้าง
    เริ่มเดินตั้งแต่ชั้น 4 เริ่มจากที่ร้าน bujitek จนไล่มายังชั้น 1 ทุกร้านบอกเหมือนกันหมดว่าของหมดตอนนี้ของยังไม่เข้า จนทำให้ผมเริ่มท้อแท้และเบื่อกับการตามหาเจ้าการ์ดจอตัวนี้ พอเดินลงมาที่ชั้น1
    ก็เลยลองเสี่ยงเข้าไปถามอีกซั้กครั้ง (เอาว่ะไหนๆก็มาแล้วไกลด้วย) เลยลองสอบถามทางร้านดู
    ผม:"เจ๊ครับ มีการ์ดจอรุ่น 8800 gt รึปล่าวครับ(ประมาณว่าถามไปยังงั้น ยังไงซะก็คงไม่มีของ)"
    เจ๊:"มีน้อง เนี่ยเหลือตัวสุดท้ายพอดี"
    ผมแทบไม่เชื่อหูตัวเอง แทบจะลงไปกระโดดดีใจว่าในที่สุดเราก็เจอแล้ว
    ผม:"จริงหรอเจ๊ เหลือยี่ห้อไหนอ่ะครับ"
    เจ๊:"เหลือแต่ xfx นะ"
    ผม:"เจ๊ไม่มี msi เหลือเลยหรอ (คือผมเล็งยี่ห้อนี่ไว้ เนื่องจากมันมีราคาถูกกว่า)"
    เจ๊:"ไม่มี เหลือแต่ตัวนี้อ่ะตัวเดียว ตัวนี้เพิ่งเข้ามาเมื่อเช้าเองนะ"
    แฟนเจ๊:"น้องไม่ต้องเอาไปหรอกตัว msi อ่ะ มันร้อนเร็วพังง่ายไม่ดีหรอกตัวนั้น พี่แนะนำตัวนี้ fxf (ของร้านตัวเอง)"(ผมคิดในใจมีแต่คนจะเอา msi ทั้งนั้นมีแต่เฮียเนี่ยแหละบอกว่ามันไม่ดี คงเพราะแกคงอยากขาย ถ้าแกมียี่ห้อ msi แกก็คงเชียตัวนี้)
    ผม:"หรอครับ งั้นเอาตัวนี้ครับ(ตอนนั้นในใจผมขี้เกียจมาเดินหาของอีกรอบแล้วเนื่องจากบ้านไกลและเสียเวลา)"
    เจ๊:"เธอนี่โชคดีมาก เหลือตัวสุดท้ายพอดีเลย"
    ผม:"เจ๊ ครับของผมลอง test การ์ดก่อนนะครับ "(เพื่อความชัวครับเนื่องจากร้านอื่นของยังไม่เข้าซักร้านมีแต่ร้านนี้ร้านเดียวที่ของเข้า ผมเลยขอ test เพื่อกันเหนียวไว้ก่อน)
    เจ๊:"ได้เลย "
    เจ๊ได้เรียกลูกน้องมาเพื่อลอง test การ์ดจอให้ผมครับ
    ลูกน้องได้เดินไปหยิบการ์ดจอตัวนี้จากหน้าร้าน และเปิดกล่องเพื่อนำการ์ดออกมา test
    ทันทีที่เปิดกล่อง ผมเห็นถุงที่ใส่การ์ดจอมันเคยโดนเปิดมาก่อนหน้านี้แล้ว เนื่องจากตัวสติ๊กเกอร์ แผ่นใหญ่ๆ สีเหลืองที่ใช้ปิดปากถุง มันขาดออกจากกันโดนสิ้นเชิง ขาดน่าเกลียดด้วย (ถ้าใครมีตัวนี้คงเห็นภาพ) และผมได้หยิบกล่องเจ้าตัว 8800gt ขึ้นมาดูปรากฎว่ารอยยับบนกล่องก็มีอยู่ เหมือนการ์ดจอตัวนี้เคยมีเจ้าของมาก่อนหน้านี้แล้ว ผมเริ่มใจไม่ดีแล้ว ผมเลยให้พี่แก test ให้ดูปรากฏว่า ไม่พบปัญหาใดๆครับ แต่ตอนแกจะเก็บใสซองเพื่อบบรรจุลงกล่องให้ผม ผมบอกเดี๋ยวก่อน เหมือนแกจะรีบเก็บมากๆเหมือนมีพิรุธ มีอะไรปิดบังอยู่แน่ๆ ผมบอกขอดูตัวการ์ดก่อน พี่แกทำท่าเหมือนไม่อยากให้ผมดู แต่ผมก็ได้ดูจนได้ พอได้ดูตัวการ์ด โหพี่น้องน้องครับ รอยเพียบบบบบบ รอยขีดข่วนบนตัวการ์ดจอเพียบเลยครับพี่น้อง ตอนนผมดูผมรุ้สึกอึ้งจนทำอะไรไม่ถูก (กูโดนย้อมแล้วเอาของมือ2มาขายกูราคาเต็ม) ไม่รู้จะทำไงดี
    แถมพี่แกยังย้ำอีกนะของใหม่เพิ่งมาเมื่อเช้านี้เองสดๆ (สงสัยเพิ่งจะแกะมาจากเครื่องคนอื่นสดๆใหม่ๆมากกว่า ใหม่บ้าอะไรว่ะ รอยเพียบขนาดนี้ ) ตอนที่ผมตรวจสอบการ์ดจออยู่นั้นพี่แกพยายามจะเอาการ์ดจอจากผมมาใส่กลอ่งให้ได้ สมองผมตันมากตอนนั้น ราคาการ์ดตัวนี้ไม่ใช่เล่นๆ เงินตั้ง9900 บาท ผมเลยถามย้ำพี่แกว่าราคาเท่าไรนะ พี่บอก 9900บาทน้อง ผมฟอร์มถามลดไม่ได้เลยหรอ พี่ย้ำอีกบอกของเพิ่งมาวันนี้ แล้วช่วงนี้ของขาดตลาดไม่ขึ้นราคาก็บุญแล้ว เจสสสสสส ผมเซ็งหนักเข้าไปอีก นี่ของมือ 2นะ 9900 บาทถ้าผมให้เงินคุณก็บ้าแล้ว ผมเลยบอกแกว่าพี่งั้นเด๋วผมเดินไปกดตังแปป ไม่มีตังติดตัวเลย

จากนั้นผมเลยรอดตัวมาจากเงื้อมือมัจจุราช เกือบต้องเป็นเหยื่อของมือ 2 ในราคาเต็มซะแล้ว
    ร้านนี้อยู่ชั้น 1 ที่ห้างพันทิพครับ ชื่อร้าน Save Away ครับ

สุดท้ายนี้ที่ผมมาโพสให้เพื่อนๆอ่านไม่ได้มีเจตนาที่จะทำร้ายชื่อเสียงใคร ที่ผมโพสไปทุกอย่างเป็นไปด้วยความสัจจริง ไม่อยากให้เพื่อนๆ โดนคนไม่ดีในสังคมหลอกเอา อีกอย่างตังตั้ง 9900 บาท ไม่ใช่น้อยๆ ขอบคุณครับ
    Last edited by JackAss; 14 Nov 2007, 09:07:45.

edit ....XFX เน้อ

ชื่อร้านที่ท่านว่า ทำไมมันใกล้เคียงกับร้าน saveway จังเนี่ยะ หุหุ

Comment

8800GT ทุกตัวมันร้อนเหมือนกันหมดละครับ ไม่ว่าจะยี่ห้อเทพแค่ไหน
      คราวหน้าไม่ต้องเกรงใจครับ ของไม่ดีก็ไม่ต้องซื้อครับ เป็นสิทธิ์ของเรา

Comment

Save Away.......not saveway.....vooo vooo

Comment

Originally posted by samutss View Post
          Save Away.......not saveway.....vooo vooo
          คือผมบอกเป็น นัยๆอ่ะครับ get กันรึปล่าว

Comment

Originally posted by JackAss View Post
            คือผมบอกเป็น นัยๆอ่ะครับ get กันรึปล่าว
            ก็รู้ๆกันอยู่อ่ะนะ หุหุ

Comment

Save Away นี่หมายถึง อยู่***งได้จะปลอดภัยสินะ

Comment

ผมก็เคยมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเหมือนกันครับ จิงๆผมก็เป็นลูกค้าร้านนี้อยู่บ่อยนะครับ เคยไปซื้อ MSI NX8800GT ตัวแรกมาจากที่นี่ ตอนซื้อครั้งแรก เปิดกล่องดูข้างในมีรอยถูกเปิดออกเหมือนกัน บนกล่องตอนที่ไปซื้อยังอุ่นๆอยู่เลย เปรียบเสมือนเพิ่งถูกจับไป test ความแรง เช็คดูตัวการ์ด ไม่มีรอย ok ลองให้พี่ในร้านแก test ok ไม่มีปัญหาในใจก็คิดในแง่ดีว่า เค้าคงจะเอาการ์ดไปลอง test ให้ลูกค้าดูละมั่ง

คือก่อนหน้านี้ผมไปดูของที busitek มาราคา 9390 (MSI NX8800 GT) เหลืออยู่ประมาณ 3-4 กล่อง แต่ยังไม่ซื้อ เลยวนกลับไปดูร้านเจ๊ อีกทีเพราะเครื่องอยู่ที่นั้นบังเอิญเจอตัวนี้ที่ร้านเจ๊เค้าเหมือนกันเลยถามไปว่า

ผม : เจ๊ตัวนี้เท่าไหร่ครับ (MSI NX8800GT)??
                เจ๊ : 9700 คะ
                ผม นึกในใจ Ship... หาย ทำไมเจ๊ขาย ตรูแพงจังหวะ)!!!!!!
                ผม : เลยพูดไปว่าเมื่อกี้ผมไปเดินดู ตัวนี้มาเหมือนกันร้านข้างบน ขายแค่ 9340 เอง @#$%#
                เจ๊ : (ทำหน้าเหว่อไป 2 วิ แล้วหันมายิ้มก่อนที่จะบอกว่า) อะเจ๊ให้ราคานี้เท่ากัน เอามัย!!!!!
                ผม : ด้วยความที่เป็นลูกค้าร้านนี้บ่อย เลยไม่ได้พูดมาก ก็บอกผมเอาตัวนี้ละกันครับ (ใจก็ไม่อยากคิดมาก)

ผมคิดว่า น่าจะถามเจ๊ตรงๆไปเลยว่า ทำไมการ์ดมันเป็นรอยแบบนี้ อยากจะดูว่าแกจะอ้างว่าอะไร???
                ผมคิดว่าตอนนี้ การ์ดตัวนี้ก็คงมีคนซื้อไปในราคา 9900 แล้วละเชื่อผมมัยละ มือ 2 ราคาเต็มหาได้ที่ไหนอีกนอกจากในร้าน
                โดยรวมก็ดีครับร้านนี้ แต่มันก็ไม่ save อย่างชื่อร้านเท่าไหร่ ทุกวันนี้ถ้าไป pantip ก็ยังแวะเวียนไปร้านนี้บ่อยๆอยู่
                Last edited by meen182; 17 Nov 2007, 11:14:24.

Comment

โห เข้ามดูช้าไป ผมก็ซื้อ XFX 8800GT Extreme ไป SLI กับร้านนี้เหมือนกันครับซื้อตอนราคา 10,500 บาทครับตอนนั้นทุกร้านไม่มีของเลย เจ๊พูดเหมือนเจ้ากะทู้ว่าทุกอย่างเลย แต่ผมกลับมาลองดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับ

Comment

โทดทีคับ ร้านพันทิพย์ อยู่ห้างแถวไหนคับ ขอเบอร์กะที่อยู่หน่อยจิ จะได้ไปเที่ยวหาซื้อมั่ง คือป๋มคนบ้านนอกอ่ะนะ

รบกวนทีคับท่านๆ

Comment

ผมพูดแบบกลางๆเลยก็แล้วกันครับ ปกติผมจะเคยซื้อของจากหลายๆเจ้า เช่น jib, saveway, jedi, wbc ฯ ยกตัวอย่างเช่น Galaxy7900GS ที่เคยซื้อจาก jedi ตัวพลาสติกสีม่วงๆที่ครอบฮีตซิ้งค์บางตัว ประมาณ 3 ตัวจาก 8 ตัว มีรอยขีดข่วนเยอะมาก เรียกว่าอย่างกับเอามาถูกับพื้นมาเลยแหละครับ

แต่วอยล์ Hardware house เป็นของใหม่ ตอนแรกๆก็มีความรู้สึกเหมือนกัน เคยถามเจ๊จึ๋มก็บอกว่าเขาส่งมาเป็นอย่างงี้ แต่ใช้งานก็ไม่มีอะไรนะครับ ซึ่งใน 3 ตัวที่มีรอยนั้น บางกล่องผมก็เป็นคนกรีดสติกเกอร์ที่แปะบริเวณที่เปิดออกเองครับ

แล้วก็มีตัว XFX8800GTS 320MB ที่ผมเคยซื้อจาก jib ก็แกะกล่องออกมาใหม่เช่นกันครับ ตัวครอบพลาสติกด้านข้างๆก็เป็นรอยหม่นๆกับรอยขีดข่วนเช่นกัน ถ้าจะเรียกว่าของเก่าไหม ก็ผมเป็นคนแกะจากกล่องเองเลยละครับ

แต่ถ้าเรามองในแง่ดีนะครับ ร้านพวกนี้ (ที่มีให้ลูกค้าสามารถลองเทสได้) เขาก็อยากขายของได้นะครับ บางร้านเลยอาจจะเปิดให้ลองกับเครื่อง แต่ก็จะมีคนบางคนที่พอลองเสร็จแล้วไม่ซื้อครับเดินออกจากร้านไปเลย

ฉะนั้นก็เลยอยากจะบอกเจ้าของกระทู้ว่า จากประสบการ์ณถ้าต้องการตัวที่ไม่มีรอยจริงๆ ต้องเดินคัดกันเลยครับ แต่สำหรับผมแล้วบางทีอุปกรณ์พวกนี้พอใส่เข้าไปในเครื่องแล้วก็มองไม่เห็นแล้วครับ ขอให้มันใช้ได้ไม่มีปัญหาหรือว่าไม่ต้องมาเปลี่ยนอีกรอบก็พอครับ เอิกๆ หรือว่าเราเป็นคนมองโลกในแง่ดีหว่า..

Comment

Originally posted by นีโอ32Bit View Post
                        โทดทีคับ ร้านพันทิพย์ อยู่ห้างแถวไหนคับ ขอเบอร์กะที่อยู่หน่อยจิ จะได้ไปเที่ยวหาซื้อมั่ง คือป๋มคนบ้านนอกอ่ะนะ

รบกวนทีคับท่านๆ
                        พันทิพ มันเป็นห้าง IT ครับ คือตัวมันอะ เป็นห้าง = =a
                        ถ้าจะไปก็ขึ้นรถไฟฟ้า BTS ไปลงราชเทวี แล้วเดินไปอีกหน่อยก็ถึงงับ

Comment

ของผมซื้อมาจากร้านข้างๆ SAVEWAY ก็มีรอยโดนแกะนะครับ สีเหลืองๆนั่นแหละ เพื่อนที่ไปซื้อด้วยกันก็มีรอยโดนแกะครับเหมือนกันครับ ผมคาดว่ามีคนมาขอดู 8800 GT เยอะมากๆ เจ้าของร้านเลยแกะให้ดูมั่งว่าหน้าตาเป็นอย่างไร พอลองเทสดูก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีรอยขีดข่วนเยอะๆก็ไม่ไหวนะครับ เอาตัวใหม่ดีกว่า ความสุขทางใจ

Comment

Originally posted by Krit View Post
                            ฉะนั้นก็เลยอยากจะบอกเจ้าของกระทู้ว่า จากประสบการ์ณถ้าต้องการตัวที่ไม่มีรอยจริงๆ ต้องเดินคัดกันเลยครับ แต่สำหรับผมแล้วบางทีอุปกรณ์พวกนี้พอใส่เข้าไปในเครื่องแล้วก็มองไม่เห็นแล้วครับ ขอให้มันใช้ได้ไม่มีปัญหาหรือว่าไม่ต้องมาเปลี่ยนอีกรอบก็พอครับ เอิกๆ หรือว่าเราเป็นคนมองโลกในแง่ดีหว่า..

คือสภาพที่ผมเจอ บนตัวสติกเกอร์ที่แปะบนการ์ดจอก็รอยเพียบครับ ผมว่าตรงสติกเกอร์นี่ยังไงซะถ้าของใหม่ก็ไม่น่าจะมีรอยแน่ๆ เรื่องของเรื่องคือผมไม่ชอบคนที่เอาเปรียบลูกค้า โดยเอาของเก่ามาย้อมแล้วบอกว่าเป็นของใหม่มาขายในราคาเต็มครับ ถ้าเจ๊แกไม่ได้ย้อม ผมก็ต้องขอโทษไว้นะที่ด้วยครับ

Comment

ไอ้สติกเกอร์สีเหลืองๆที่ปิดซองนั้นมันต้องถูกแกะออกมาตั้งแต่ตอนที่ARCแปะสติกเกอร์รับประกันแล้วครับ
                              ไอ้สติกเกอร์ปิดซองนั้นมันจะถูกปิดมาตั้งแต่โรงงานXFXนะครับ ผมซื้อXFXมาจากBusitekมันก็ถูกแกะมาแล้วเหมือนกันครับเป็นเรื่องปกติ ตัวการ์ดก็ไม่มีรอยอะไรมาก มีเปื้อนเหมือนฝุ่นอะไรบางอย่างอยู่บ้างบริเวณหลังการ์ดแต่น้อยมากๆ

Comment

Working...
                              X