overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: q6600 GO กับ q6600 B3 ต่างกันอย่างไร

OverclockZone Member rampoom's Avatar

Default q6600 GO กับ q6600 B3 ต่างกันอย่างไร

q6600 GO กับ q6600 ต่างกันอย่างไร

ประสิทธิภาพมันแตกต่างกันอย่างไร มากหรือไม่ ราคาแตกต่างมากหรือไม่

แล้วดูอย่างไรว่าเป็นq6600 GO หรือ q6600 B3 ผู้รู้ช่วยที

OverclockZone Member

ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ search ด้วยคำว่า G0 ไม่ใช่ GO ครับ
    มีคนเคยอธิบายไว้แล้วครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

G0ใหม่กว่า และตามที่เค้าว่ากันมานลากได้ไกลกว่า แต่ถ้าใช้เดิมๆ ก็ไม่น่าจะต่างกัน แต่ถ้าซื้อใหม่ เลือกได้ก็เลือกG0ไว้ก่อนเป็นดี

เป็น CPU revision ตามปกติของ intel ครับ
    Stepping G0 เป็นรุ่นใหม่ล่าสุด
    - แก้ bug (นิดหน่อยครับ อัน B3 ก็มีแต่ software จัดการแก้ได้หมดครับ ยห)
    - กินไฟน้อยลง (พอสมควรครับ)
    - โอเวอร์คลอกได้สูงกว่านิดนึง (G0=3.51Ghz Vs B3=3.33Ghz)

เวลาซื้อดูที่กล่องได้ครับ PROD CODE จะลงท้ายด้วย SLACR ครับ

เครดิต ไปอ่านเต็ม ๆ ได้ที่
    http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=3066&p=1

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

G0 ขายต่อง่ายครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Q6600 ผมลงท้ายด้วย SLACR เหมือนกันครับ อยากทราบว่า SLACR นั่น G0 หรือ B3 ครับ ???
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member rampoom's Avatar

-ขอบคุณทุกคำตอบ แล้วมันเกี่ยวกับ week ตรงไหนครับ
    เห็นเค้าว่า week 26 27 น่าเล่น

OverclockZone Member dewiez's Avatar

SLACR G0 คับ

weekดีที่สุดคือ 24 29ครับ
    รองมาก็ 23 26 27 28

เเล้วดูยังไงว่าเป็น G0 หรือ B3 คับ บอกทั้งวิธีดูในคอมเเละที่กล่องด้วยคับ

OverclockZone Member hil4552's Avatar
    Southampton, UK

ดูที่กล่อง G0 มันลงท้ายด้วย SLACR B3 SL9UM

JuliArt
    Guest

ของผมที่กล่องเขียนว่า L727B0630070 นี่คือตัวเก่าป่ะคับ? หรือไม่ใช้อันนี้เพราะที่กล่องผมเห็นแค่สติ๊กเกอร์อันนี้อันเดียวเองอ่ะ ไปซื้อเครื่องใหม่ที่ TK มาเค้าบอกจะเอาตัว Go ให้ ตอนประกอบยังถามให้แน่ใจเลยเค้าก็บอกว่าใช่ ไอ้เราก็ดูไม่เป็นหรอก ถ้าไม่ใช่นี่คงเสียความรู้สึกพอสมควรเลย

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ไม่ใช่บรรทัดนี้ครับ อันนี้คือweek 27

ต้องดูบรรทัดบน อีก5ตัวท่ายจะเขียนว่า SLACR คือRev.G0

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

นับขึ้นไปด้านบนอีก 2 บรรทัดครับ
    ดูตรง PROD.CODE:BXXXXXXQ6600SLACR

หรือง่ายๆ ดูใน CPU-Z ก้อได้ครับ

ขอบคุณคับ

JuliArt
    Guest

กล่องผมที่ร้านมันตัดตรงช่วงที่ท่านว่าออกไปน่ะสิกล่องเลยแหว่งๆ เลยไม่เห็นเลย แล้วถ้าจะ check ใน cpu-z นี่ดูยังไงครับ พอดีลงโปรแกรมไว้อยู่

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

ดูตามนี้เลยท่าน ตรงที่ขีดเส้นไว้นั่นแหละ

JuliArt
    Guest

ไม่มีอ่ะครับ เฮ้อ... เสียความรู้สึกจริงๆ ไอ้เราก็สังหรณ์ใจไว้อยู่แล้ว เพราะทีแรกเจ้าของร้านบอกของมีแน่นอนแต่พอโทรไปคุยกับ stock แล้วเหมือนหาไม่ได้ แต่มาบอกเราว่ามีชัวร์ไอ้เราก็ดูไม่เป็นก็โดนหลอกไปตามฟอร์ม...
    จริงๆ แล้วก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรหรอกแค่รหัส CPU แต่ไม่มีก็น่าจะบอกไม่มีไม่น่ามาหลอกกันเลย จะจำไว้เลยร้าน TK รู้งี้ประกอบ Jedi ซะก็ดี

Bookmarks

Bookmarks