overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ห้องเริ่มเงียบ หาไรทำดีกว่า (Macbook Extreme Cleaning)

Mac Addict User tassapon's Avatar

Default ห้องเริ่มเงียบ หาไรทำดีกว่า (Macbook Extreme Cleaning)

สวัสดีครับ เห็นห้องเงียบๆ แล้วก็ + กับ มันว่าง อิอิ

วันนี้ก็เลย (จริงๆ 3 วันแล้ว) แกะๆๆๆๆ macbook ไม่ใช่อะไรหรอก จะเอามาทำความสะอาด จริงๆขัดแต่ปุ่ม มันเป็นรอยกาวอ่ะ แต่ขี้ยางลบมันเข้าไปติดใต้ปุ่ม ก็เลยแงะปุ่มออกมาหมดทั้งแผง แล้ว ไหนๆก็ไหนๆ แงะมันให้หมดเล้ยยยยยยย ก็เลย ได้ตามรูปที่จะได้ดูต่อไปนี้แหละครับ

ขั้นตอนแรก ถอดแบตออกมาก่อนครับ
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010 at 20:54:27.

Mac Addict User tassapon's Avatar

ถอดช่องปิดแรมออกครับ แล้วในนั้นมีน็อตอีก 2 ตัวเล็กๆ ถอดออกด้วย

ด้านข้างตรงขั้วแบต ถอดน็อต 2 ตัวด้านข้างออก (ถอด2ตัวนอก 2 ตัวในไม่ต้องถอด)

พลิกมาด้านริม ถอดตัวที่ 2 4 7 9 ครับ ที่เหลือไม่ต้องถอด

แล้วตัวถังซีกล่าง ยังมีอีก 3 ตัวอยู่ข้างบน ตรงใต้ท้องมันเลย (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู) ตรงนั้นก็เอาออกด้วยครับ
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010 at 20:54:27.

น็อตที่เหลือรอบตัวครับ เอาออกให้หมด

ด้านลำโพง มี 4 ตัว ด้านซ้าย 2 ตัว ด้านขวา 2 ตัว

***น็อตตำแหน่งเหล่านี้ ความยาวไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น ถอดออกมา จำให้ดีด้วยว่าออกมาจากรูไหน***

แค่นี้เราก็สามารถแงะตัวแผงคีย์บอร์ดออกมาได้แล้ว ค่อยๆแงะ เริ่มจากตรงขอบด้านบน (ด้านที่ติดกับจอ)

***อย่าเพิ่งดึงออกมา แค่แงะออกมาให้ได้รอบก่อน***

แงะออกมาได้หมดแล้วจะเห็น สายแพเล็กๆ ให้ค่อยๆดึงออกมาตรงๆ (จะมีแถบผ้าสั้นๆให้จับ ถ้าตรงนี้ขาดก็ ลาก่อน touch pad ต้องเสียบเม้าส์เล่นตลอดชีวิต)
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010 at 20:54:11.

OverclockZone Member ken_ardency's Avatar

ไม่หมดประกันเหรอทัน !!! มะกล้าแก่ะ เหอๆ

Quote Originally Posted by ken_ardency View Post
    ไม่หมดประกันเหรอทัน !!! มะกล้าแก่ะ เหอๆ

มันหมดเดือนนี้พอดีครับท่าน อิอิ (จริงๆถ้าแกะแล้วใส่กลับถูกวิธี เวลาเอาไปเคลมเค้าไม่รู้หรอกครับ)

แต่จริงๆไม่จำเป็นก็อย่าไปแกะเลย เพราะเวลาจะเพิ่มแรมเปลี่ยน HDD มันไม่ต้องแกะอยู่แล้ว มันเปลี่ยนได้เลย ถอดแบต แกะที่ปิดช่องแรมอย่างเดียวก็เปลี่ยนได้แล้วทั้ง HDD ram

------------
    ต่อเลยดีกว่า อิอิ

แกะสายแพออก เราจะได้ แผงคีย์บอร์ดมาทั้งอัน ที่กลับด้านให้ดูไม่ใช่ให้ดูอะไร ให้ดูว่ามันมีรูเต็มไปหมด

รูนั่นเป็นช่องทางเดียวที่อากาศสามารถเข้าเครื่องได้ เพราะฉะนั้น ใครที่ใช้ซิลิโคนปิดคีย์บอร์ดก็ ดูแลเรื่องความร้อนด้วยนะครับ (ไม่ได้บอกว่าห้ามใช้ ใช้ไม่ได้นะ) ใช้ได้ครับ แต่ระวังนิดนึง

ถ้าจะใช้งานหนักๆก็ จะได้ยินเสียงพัดลมหมุนรอบเร็วขึ้น ช่วงนั้นก็เปิดซิลิโคนออกซักนิดนึงนะ ให้อากาศได้ไหลเข้าไปบ้าง

Last edited by tassapon; 16 Mar 2010 at 20:54:11.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

จับมันพ่นสีเล่นเลยครับ หมดประกันแล้ว

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

น่าหาซิงค์ตัวใหม่มาโมให้มันหน่อย เท่ไม่หยอกเลยนะ หุหุ

แผงคีย์บอร์ดบางมาก กลัวหัก - - แกะออกมาก็ ไม่มีอะไรขวางทางเราได้อีกแล้ว วะฮ่าฮ่า จะทำไรทำได้เลย

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

เอาเซอวิสซอต[คู่มือช่าง] บ่ มีเยอะๆ เกะได้ทุกชิ้นส่วนถ้าเอาเดียวจะส่งไปให้ อิอิ

ใครสงสัยว่าทำไมเครื่องมันร้อนจัง ไม่ต้องสงสัยเลยครับ ทั้งเครื่องมีพัดลม (ตัวเล็กๆ) ตัวเดียวครับ

เวลามันร้อนก็จะส่งเสียงดังพอสมควร (หมุนที่ 6000 กว่ารอบ) ถ้าปกติก็จะหมุนที่ประมาณ 1000-3000 รอบเท่านั้นเอง

ของผมฝุ่นเยอะพอสมควรเลย ก็เลยเอาแปรงสีฟันมาขัดๆ เป่าลมอัดเข้าไป เหอๆ ออกมาดำเป็นทางตามร่องลมเลยครับ

ใต้ซิงค์นั่นก็ cpu แล้วหล่ะครับ อยากลองแกะออกมาดูเหมือนกัน แต่ใจไม่ถึงครับเอาไว้แค่นี้ก่อนละกัน ในอนาคตอาจได้ core2 แรงๆมา จะลองเปลี่ยนให้ดูครับ อิอิ

Last edited by tassapon; 14 Nov 2007 at 21:40:15.

Quote Originally Posted by Jaiyen View Post
    เอาเซอวิสซอต[คู่มือช่าง] บ่ มีเยอะๆ เกะได้ทุกชิ้นส่วนถ้าเอาเดียวจะส่งไปให้ อิอิ

ไม่เป็นไรครับท่าน DIY มันสุดแล้วครับ อิอิ

แต่ถ้าเปลี่ยนจากคู่มือช่าง เป็นที่ดูดกระจก (ที่เค้าเอาไว้จับกระจกหน้ารถเวลาเปลี่ยนทั้งบานอ่ะครับ) ถ้าได้อันนั้นก็จะดีมากเลย จะเอามาแงะ imac ต่อ อิอิ

---------------
    ปิดท้ายด้วย Wifi Card และ HDD toshiba

สวัสดีครับ

Last edited by tassapon; 14 Nov 2007 at 21:46:05.

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

แล้วการ์ดจอ มันอยู่ตรงไหนครับ ไม่เห็นเลย

การ์ดจอมัน onboard ครับ อยู่ใต้ซิงค์ cpu ครับ cpu กับ chipset มันติดกันเลย

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

นี้หละความเนียน ของ เเมค

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by Jaiyen View Post
    นี้หละความเนียน ของ เเมค
    ยกความดีความชอบให้ โรงงาน Foxconn

OverclockZone Member PatcH's Avatar

อยากแกะบ้างจังครับ
    แต่ยังเสียว ๆ อยู่ ไม่มีสำรองด้วยท่าน

Quote Originally Posted by PatcH View Post
    อยากแกะบ้างจังครับ
    แต่ยังเสียว ๆ อยู่ ไม่มีสำรองด้วยท่าน

ของท่าน macbookpro ไม่ใช่เหรอครับ มันแกะยากกว่านิดหน่อยนะ (ผมว่าไม่นิดแหละ ยุ่งยากกว่าพอสมควรเลย)

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เท่ห์มากกบ

OverclockZone Member .o[D]ark[E]vilo.'s Avatar

สุดยอดครับ นายแน่มาก !!
    ผมมี macbook มิน่ารัน windows ไมมันร้อนมากๆ เพราะซิลิโคนนิเองไปกันทางลม -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks