Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการรู้ค่า mac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการรู้ค่า mac

ต้องการรู้ค่า mac ของเครื่องใน วง lan
    เป็น wireless อ่ะ และต้องการทราบ ว่า mac เนี่ยมันกำลังใช้ iP อ่ะไรอยู่ พอมีหนทางมะ

ถ้าwindow ลองใช้command "arp -a" ดูครับ มันจะbroadcast ดูทั้งหมดในวงเดียวกับเราครับ
    ขึ้นมาประมาณนี้อ่ะครับ

Internet Address Physical Address Type
    192.168.100.2 00-01-e6-... dynamic
    192.168.100.10 00-0f-66-... dynamic
    192.168.100.30 00-30-e1-... dynamic
    192.168.100.55 00-20-a6-... dynamic
    192.168.100.254 00-10-db-... dynamic

Comment

มันเห็นแค่เครื่องของตัวเองเครื่องเดียวอ่ะ

Comment

แปลกจังครับ เพราะผมก็ใช้จากwirelessเหมือนกันครับ ???

Comment

อืม ไม่งั้นลองแบบนี้ดูครับ scan ip ในวง แล้วก็ "arp -a <ip>" ระบุไปตรงๆเลยอ่ะครับ อาจจะลำบากถ้ามีclientเยอะ
          ปกติ arp จะresolve จาก ip -> mac
          ถ้า rarp จะกลับกันเป็น mac -> ip
          ซึ่ง rarp มันไม่มีcommand อ่ะคับ แหะๆ ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ มันน่าจะมีโปรแกรมที่ทำได้ครับ

Comment

ได้แล้ว arp -a ก็ได้แต่ได้ไม่ครบ คับ ได้มา แค่ ไม่เกิน 4 ตัว เป็นบางครั้ง อ่ะ น่าจะเป็นที่สัญญาณมันคงไกลเกินไปมั้ง ขอบคุณคับ ที่แนะนำ

Comment

จขกท. จะเอาไป hack รึเปล่า......เอิ๊ก ๆๆ เหมือนชี้โพรงให้กระรอกเลย

ถ้า host ล๊อก mac เอาไว้ ใช้โปรแกรมปลอม mac ตามเครื่องในวง

ถ้าจะทำอย่างนั้นจริง ๆ ผมมีวิธีง่ายกว่านั่นอีก เอิ๊กๆ google ช่วยท่านได้

..... แต่ถ้าไม่เช่นนั้นก็ขออภัยหลาย ๆๆ
              Last edited by mltr13; 27 Nov 2007, 23:29:04.

Comment

Originally posted by mltr13 View Post
                จขกท. จะเอาไป hack รึเปล่า......เอิ๊ก ๆๆ เหมือนชี้โพรงให้กระรอกเลย

ถ้า host ล๊อก mac เอาไว้ ใช้โปรแกรมปลอม mac ตามเครื่องในวง

ถ้าจะทำอย่างนั้นจริง ๆ ผมมีวิธีง่ายกว่านั่นอีก เอิ๊กๆ google ช่วยท่านได้

..... แต่ถ้าไม่เช่นนั้นก็ขออภัยหลาย ๆๆ
                อ่อไม่ต้องใช้โปรแกรมหรอกคับเปลี่ยนค่าของกาดแลน Device Manage
                เลือกกาด lan - advanced - networkaddress เลือก value ใส่ค่า mac ได้เลย
                ไม่ต้องใช้โปรแกรม ไม่ได้ไป hack ใึึครหลอกคับ แค่อยากดูว่ามีเครื่องในไนวง lan บ้าง
                แบบคำสั่ง cmd
                Last edited by suthisak18; 29 Nov 2007, 13:07:52.

Comment

อย่างนี้เอง

Comment

Working...
                  X