overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: การชาร์จแบต

OverclockZone Member tsunaru's Avatar
    รามคำแหง 39_43/1 ลาดพร้าว 94_112

Default การชาร์จแบต

ขอโทดด้วยนะครับ คือกด "ค้นหา" ดูแล้วล่ะ หาไม่เจอครับ หลายคำอ่ะที่ลองๆดู
    เรื่องการรักษาแบตอ่ะ ครับ ขอคำแนะนำทีเพราะตอนนี้ pc ผม ใช้ GMA 950
    กอรปกับผมมอบสิทธิ์การใช้งานเต็มที่ให้น้องสาวไป

เลยเล่นทุกอย่างในโน๊ตบุคแทนครับ

ระหว่างผมชาร์จเต็ม 100% แล้วถอด กะเสียบไฟทั้งวัน
    ควรจะทำแบบไหนครับ
    เพราะผ่านๆตามาว่าควรถอดเล่นแล้วชาร์จเอา
    ตอนนี้ผมชาร์จวันนึงเกินสิบรอบครับเพราะ ผมเปิดเต็มตลอดทั้ง cpu ทั้ง การ์ดจอ
    แบตมันถ้าถอด ได้ 1.30-1.45 ครับ
    ถ้าปรับประหยัดทั้งอย่างเดียวและสองอย่าง ได้ 1.59-2.35 ชม.ครับ
    แต่ผมเล่นเกมถ้าโหมดประหยัดมันตุกอ่ะครับเลยต้องเปิดเต็ม

หรือจะเสียบ 24 ก็ได้

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ใส่แบตเสียบไฟทั้งวันครับ

แบตเด่วนี้ไม่เหมือนแต่ก่อน มันเต็มแล้วตัดครับ

พอมันชาตจนเต็ม ไฟชาตจะดับ โน๊ตบุคจะใช้ไฟบ้านอย่างเดียว (ลองจับที่แบตดูจะไม่ร้อนเลยเมื่อชาตเต็ม)

OverclockZone Member tsunaru's Avatar
    รามคำแหง 39_43/1 ลาดพร้าว 94_112

ใช่ป่ะครับเพราะวันแรกมันยังงั้นล่ะครับ วันหลังมามันอุ่นๆ แปลกๆแฮะ
    ไม่เย็นเลยอ่ะ ?? T_T

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

มันอุ่นๆ อาจเพราะ อย่างอื่นด้วยอ่ะครับ ฮาดดิส cpu กาดจอ ตัวร้อนทั้งนั่น

คับๆ เครื่องอ่ะอุ่น
    แต่ผมหมายถึง
    อดแปเตอร์อ่ะครับ สงสับว่าเอ๊ะ มันตัดป่าวหว่า ฮิอๆๆ กลัวแบตเลื่อมเร็วอ่า
    ไงๆก็ขอบคุณนะคร้าบบบ
    หาไม่เจอจิงๆ เลยต้องกระทู้เอาเลย ขอบคุณคร้าบบ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

กำ อย่าถอดสายAdapter บ่อยสิครับมันจาทำให้จำนวนการชาร์จเพิ่มมากขึ้นแบตจะเสื่อมเร็วครับ
    เวลาใช้งานถ้าเสียบAdapter ได้เสียบไปเลยครับอย่าถอดแล้วแบตจะอยู่นานขึ้นเยอะ

OverclockZone Member

ถูกต้องนะคร้าบบบบ

OverclockZone Member KUTTO's Avatar

เดี๋ยวนี้ระบบมันตัดเองงับ รอบชาร์จที่เหมาะสมคือ2c คับ 35-60% หรือจะ65-70% ที่ระดับ3c ก็ได้
    ถ้าใช้เครื่อง24ชม. อาจต่ออะแดปเตอร์ทิ้งไว้เลยมันจะได้เสียรอบการชาร์จแค่รอบเดียวคับ ถอดเข้าถอดออกมันเสียรอบการชาร์จโดยใช่เหตุนะคับ

Quote Originally Posted by KUTTO View Post
    เดี๋ยวนี้ระบบมันตัดเองงับ รอบชาร์จที่เหมาะสมคือ2c คับ 35-60% หรือจะ65-70% ที่ระดับ3c ก็ได้
    ถ้าใช้เครื่อง24ชม. อาจต่ออะแดปเตอร์ทิ้งไว้เลยมันจะได้เสียรอบการชาร์จแค่รอบเดียวคับ ถอดเข้าถอดออกมันเสียรอบการชาร์จโดยใช่เหตุนะคับ

ขอขอบคุณทุกๆ โพสมากครับ ตอนนี้ เสียบตลอดแล้วครับ
    แต่สงสัยท่อนเนี้ยครับ
    อะไรเหรอครั อยากรู้ ผมไม่รู้อ่ะ ฮือๆๆๆ
    รอบชาร์จที่เหมาะสมคือ2c คับ 35-60% หรือจะ65-70% ที่ระดับ3c ก็ได้

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

คือใช้งานให้แบตเหลือ 35-60% ค่อยชาร์ทครับ หรือจะ 65-90%ก้อได้ อย่ารอให้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์ท การชาร์ทที่ 35-60 จะทำให้อายุการใช้งานแบทเตอร์รี่นานที่สุดครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

แล้วพยายามอย่าถอดสายadapterบ่อยละกันครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

มันตัดแล้ว ล่ะครับ,, ไมม่เปน ไล,,

ขอบคุณคร้าบ
    แล้ว 2c 3c ล่ะคร้าบบ มันหมายถึงอะไร??
    อืม ผมถามบ่อยๆ เพราะยังไม่เข้าใจน่ะครับ
    สรุปแล้วเรื่องชาร์จ เสียบตลอด หรือ 35-60 เพื่อยืดอายุแบตกันแน่หนอ
    แต่ตอนนี้ไงๆก็เสียบตลอดล่ะคร้าบบ

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

Quote Originally Posted by tsunaru View Post
    ขอบคุณคร้าบ
    แล้ว 2c 3c ล่ะคร้าบบ มันหมายถึงอะไร??
    อืม ผมถามบ่อยๆ เพราะยังไม่เข้าใจน่ะครับ
    สรุปแล้วเรื่องชาร์จ เสียบตลอด หรือ 35-60 เพื่อยืดอายุแบตกันแน่หนอ
    แต่ตอนนี้ไงๆก็เสียบตลอดล่ะคร้าบบ
    ก็ตอบให้แล้วไงครับ - - 2c = ชาร์ทที่ 35-60 3c = ชาร์ทที่ 65-90

เสียบค้างไว้ยืดอายุมากกว่า

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by tsunaru View Post
    ขอบคุณคร้าบ
    หมายถึงว่าถ้าจะชาร์จ ให้ชาร์จเมื่อแบตเหลือ 35-60% จะเกิดผลดีกว่า
    แต่ถ้าเสียบไฟบ้านไว้ทั้งวัน ก็เล่นไปตามสบาย ไม่ต้องห่วงหรอก

Bookmarks

Bookmarks