Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram บนการ์ดจอ มีมากน้อยเพื่ออะไรครับ [สงสัย]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram บนการ์ดจอ มีมากน้อยเพื่ออะไรครับ [สงสัย]

Ram บนการ์ดจอ มีมากน้อยเพื่ออะไรครับ

เห็นมีตั้งแต่ 128 จนถึง 1G เลย อันนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับ ว่าแรมมากน้อยมันทำให้เล่นเก็มไม่กระตุกเหรอ

หรือว่าเอาไว้เล่นเกมที่ความละเอียดสูงๆกันครับ

ผู้รู้มาอะธิบายทีครับ เผื่อจะได้ชื้อการ์ดจอที่พอเหมาพกับการใช้งานในอนาคต

เหมาะกับจอขนาดใหญ่ สามารถปรับความละเอียดได้สูง

Comment

แรมมากก็ปรับความละเอียดได้มาก

Comment

เหมาะสำหรับเกมที่ความละเอียดสูง (หน้าจอใหญ่ๆ) เช่น 1680x1050 Pixels อีกทั้งยังจำเป็นสำหรับเกมที่มีพวก Units เยอะๆด้วยครับ (เช่นพวกเกมวางเเผนไรทำนองนี้อ่าครับ)

Comment

การ์ดจอเดี๋ยวนี้ไส่แรมมา 256 เยอะอยู่แล้ว

จริงๆ 128 MB ก็พอเพียงที่ความละเอียด 1024x768

Comment

มีวิธีเทียบไหมครับ ว่าถ้าจอใหญ่แบบ Wide แล้วต้องใช้แรมเท่านี้ๆ
            คือผมจะชื้อจอ Wide มาใช้อะครับ เน้นดูหนังร่วมกับ Ati เล่นเกมบ้างบางครั้ง
            สมุติ 1280 ต้องใช้แรมเท่าไรครับ ให้เหมาะสม 256M นี่พอไหมครับ หรือต้อง 512 M ถ้าจอ 1600
            ลังเลชื้อจอควบการ์ดจอครับ

Comment

คับ อยากรู้เหมือนกัน ใครมีวิธีเทียบได้ บอกหน่อยอยากรู้มาก ๆ ขอบคุณคับ

Comment

ของผมตั้ง 256mb เล่นจอแค่ 17 เอง เอา 64mb พอมั้ง

Comment

http://www.yougamers.com/articles/13...u_really_need/

Comment

Vga Card : เกมส์ใหม่ จอยักษ์ กราฟฟิคโหด การ์ดต้องการแรมเท่าไหร่กันแน่ ?

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องที่น่าสนใจมิใช่น้อยเกี่ยวกับความจุของแรมที่มีอยู่บนตัวกราฟฟิคการ์ดกับเกมส์ปัจจุบันที่มีกราฟฟิคที่โหดผิดปกติ ! และมอนิเตอร์ที่นับวันยิ่งทวีความยักษ์ขึ้นไปเรื่อย ๆ

วันนี้ผมจะพาไปดูกันจะ ๆ เลยครับว่าเกมส์สมัยใหม่ที่พวกเราฮิต ๆ เล่นกันอยู่ในปัจจุบันนั้น ถ้าที่เล่นที่ความละเอียดเท่าไหร่ เปิด AA หรือไม่เปิด มันต้องการแรมบนตัวการ์ดเท่าไหร่กันแน่ ซึ่งที่ผ่านมายังไม่ค่อยได้เห็นการเทสในลักษณะนี้เท่าใดนัก ดังนั้นผมจะพาไปดูเว็บ Yougamers เขาเทสแบบจริง ๆ จัง ๆ กันครับ รู้กันไปเลยว่า COD4, CRYSIS, World In Conflict ฯลฯ ที่ความละเอียดเท่าไหร่ ต้องการแรมการ์ดเท่าไหร่กันแน่ !

Source : Nordichardware

Read Full Article(อ่านเต็มๆ ได้ที่นี่) : Yougamers

Discuss : Click
                    ข่าวจาก Vmodtech

ถ้าเมื่อไหร่ แรมบนการ์ดจอไม่พอ เฟรมเรตจะลดลงเยอะ และในรีวิวมีบอกไว้ว่าเป็นสาเหตุให้เกิดเออเร่อได้
                    If you're plumbing for the latest, hot-snotting 3D beast, with as much RAM as possible, be prepared to encounter some additional problems, if you don't have enough system and virtual RAM to back it up with. Without going into all of the gory details, one needs to remember that rendering data is copied across from the system memory, not "cut n pasted". So a game that's using 300MB of video memory, just for things like texture buffers, is going to take that slice out of your system memory too. For 32 bit operating systems, there's also a limit to how much virtual memory a game can have, and there are many cases where a graphics card using lots of VRAM can eat into this limit so much, that it causes the game to run badly and even crash. Sometimes this can be fixed with patches, but for real solution to this, for the future, is to have a 64 bit operating system.
                    Last edited by beautyless; 16 Sep 2010, 20:44:16. Reason: รูปมันหย่ายยยเกิน

Comment

ตอนก่อนโพสยังไม่เห็นท่านโพส ก็เลยนึกว่ายังไม่มีคนโพสรีวิวนี้
                      ตอนนี้มันเลยซ้ำกัน แล้วต้องขอโทดด้วย แต่ขอไม่ลบล่ะกันครับ

Comment

เกมส์ใหม่ๆที่มีภาพและแสงเงาสวยงามนั้นจะมีการใช้เทกซ์เจอร์จำนวนมหาศาลในการสร้างภาพในแต่ละเฟรมครับดังนั้นแรมบนการ์ดจอที่เหมาะกับเกมส์สมัยใหม่จึงต้องมีขนาดมากตามไปด้วยเพื่อรองรับปริมาณเทกซ์เจอร์ให้พอครับตอนนี้ให้ดีควรมีไม่ต่ำกว่า 512 แล้วครับ

Comment

mem เยอะยิ่งดีครับ สำหรับเล่นเกม

Comment

Memory บนตัวการ์ด ยิ่งมาก ยิ่งปรับความละเอียดหน้าจอได้สูงแบบดีมากๆ คับ

ไหนจะ texture อีก เหอะๆๆๆ

Comment

ผมนึกว่ามันเอาไว้เก็บพวกออปเจคเยอะๆในเกมส์ซะอีก -*-

Comment

Working...
                              X