Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ windows ให้หน่อย ลองมาหลายตัวล่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ windows ให้หน่อย ลองมาหลายตัวล่ะ

พอดีพึ่งถอยคอมใหม่ออกมา อยากได้ windows ตัวที่เสถียรซักหน่อย เพราะลองมาหลายตัวล่ะอาการเพี้ยนๆเยอะ เช่น Dark5 / Vista XP SP3 กับพวก windows แต่งรุ่นอื่นๆ(ชอบของแปลก) อะไรเทือกนั้นแหละ การทำงานจึงแปลกๆ กระตุกบ้าง ช้าบ้าง ค้างบ้าง ตะขุดตะขิดยังไงก็ไม่รู้

พอดีใช้บอร์ดของ Gigabyte อยู่ เห็นว่าบางตัวมีปัญหากับ Windows บางประเภท
    ในใจอยากลง 64 Bit ไม่รู้ลงได้หรือเปล่า เพราะ RAM แค่ 2 GB

Spec คร่าวๆนะ

Intel Q6600
    Gigabyte GA-X38-DQ6
    RAM DDR2 2 GB (1*2)
    VGA 8600 GT DDR3 256 MB

ใครเชี่ยวชาญด้านนี้ช่วยเหลือหน่อยเถอะ จะได้ไปหามาใช้
    ขอสัก 2-3 ทางเลือกก็ได้ เพราะขยันลง windows อยู่ล่ะ

ขอบคุณครับ

original นั้นหละครับดีที่สุดแล้ว spec ขนาดนั้นเล่น vista ก็ยังได้เลยนะครับ

Comment

แนะนำนะครับ
      XP ผมว่า Kool Edition ของ SKz , Student Edition
      Vista แนะนำ Ultimate x86(32bit) เสถียรสุด ส่วน x64 ใช้ดี เร็วพรวดพราดแต่โปรแกรม Support ยังไม่เยอะ
      ส่วน spec คอมพ์ของคุณ ลง Vistax64 ได้สบายๆ ขนาดของผมยังลงมาแล้ว
      (แต่ก็เอาออกเพราะบางโปรแกรมยัง Support ไม่ดีเท่าที่ควร อิ อิ)

Comment

Original ไงครับ

Comment

เดี๋ยวจะค่อยๆลองทีละตัวครับ เมื่อเช้า Windows Vista XP SP3 ของ Egyptian hak น็อคมืดเลย บู๊ตเข้าหน้า windows เสร็จแล้ว มืด เลยทดลองลง XP SP2 ที่มากับตัว Quick PC 100 ดู ไม่รู้ใช่ตัวเดิมๆหรือป่าว เดี๋ยวก็รู้ กะว่าตัวนี้พลาดจะลองลงตัว 64 Bit ดูบ้าง โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ใช้จะเป็นพวก Adobe Premiere / Fox Pro/Pagemaker/Ulead 11 ประมาณนี้แหละ

คำถาม
          1.ไม่ทราบว่าตัว winXP 64 Bit เนี่ย ส่วนใหญ่มาแบบเดิมๆ หรือแต่งกันมาบ้างแล้ว เพราะผมต้องใช้โปรแกรมร่วมกับ XP เยอะ มีหลายตัวที่ใช้ใน Vista ไม่ล่ายย....

2.แล้วตัว 64Bit ผมเข้าใจว่าสามารถ รันโปรแกรมของ 32 bit ได้ตามปกติ(มั้ง) และจะทำงานเต็มความสามารถกับโปรแกรมที่รองรับ 64 bit ถูกต้องหรือไม่

Comment

1.มันมีหลายยแบบครับ ส่วนมากแต่งมาแล้วก็มี
            2.โปรแกรมนั้นๆต้องซัพ กับ 64บิทด้วยครับ

สำหรับตัวผมนั้นใช้โปรแกรมคล้ายๆกับคุณเหมือนกัน(แต่มือใหม่ครับ^^)ใช้ของ Original Work สุดนะเพราะตอนที่ใช้ตัว Mod มามันชอบจอฟ้าครับ เช่น Win Dark v.4/5

Comment

ช่ายแล้วครับ คราวก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องเคยใช้ Dark5 กับเครื่องเดิม นอกจากจอฟ้าแล้ว ยังไม่ยอมให้ลง windows ใหม่ด้วย (แสบจิงๆ) ต้อง Boot Ghost เข้าไปแก้

เจ้าโปรแกรมที่ต้องซัพกับตัว 64บิทเนี่ย หมายความว่าถ้าใช้โปรแกรมที่สามารถรันได้เฉพาะ 32 bit ก็ไม่สามารถ รันใน windows 64 bit ได้หรือครับ หรือว่ายังรันได้อยู่โดยจำลองการทำงานของ windows เป็น 32 bit

อาจจะงงกับคำถามหน่อยนะครับ เพราะยังไม่เคยใช้ 64 bit เลยไม่รู้ ขอบคุณสำหรับคำตอบด้านบนนะครับ

Comment

XP SP2 ดีสุดครับ ใช้กันทั้ง Office

Comment

ผมใช้ไม่เคยมีปัญหาเลยสักนิดนะอย่างที่คุณว่าอ่ะ นอกจากปรับแต่งค่าอะไรผิด

Comment

origi ครับ

Comment

ผมลองมาหลายตัวครับ ส่วนมากไม่ค่อยเสถียร ตอนนี้ไช้ OEM ไม่มีปัญหาเลยครับเร็วดีด้วยครับ

Comment

Originally posted by one
                        UI ในภาษาไทยนี่อย่างห่วย

Comment

ถ้ารักจะใช้ Gigabyte อย่าต่อ Raid เพราะถ้าต่อ Raid บน Gigabyte จะมีปัญหากับตัว windows ที่ไม่ใช่เวอร์ชั่นปกติคับ พวกเวอร์ชั่นโมเนี่ยหมดสิทธิ์คับ

ใช้ Gigabyte GA-X38-DQ6 อยู่เหมือนกันคับ

Comment

ถ้าเล่นตัวที่บอกว่าปรับเเต่ง ก็ต้องพอที่จะทราบวิธีเเก้อยู่บ้าง
                            ถ้าเล่นตัวไม่มีปัญหา เเล้วมีปัญหากะตัวเองก็เจอบ่อย
                            รู้ว่าต้องใช้อย่างไรกับตัวที่ท่านเลือกเหมาะสมที่สุดเเล้วครับ

Comment

SP3 ไปเลยครับ เพราะว่าผมรู้ว่าเบื่อของเก่าแล้ว
                              Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:22.

Comment

Working...
                              X