Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำแนะนำง่ายๆในการ capture หน้าจอต่างๆของ windows นะครับสำหรับคนที่ยังไม่รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กระทู้ดีมีสาระ

Comment

สุดๆๆๆ thx ๆๆๆๆ

Comment

ร่วมด้วยช่วยขอบคุณครับ ^^

Comment

โห ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณคร้าบบ ได้อีกความรู้ดีๆ

Comment

ดีดี มีน้ำใจกับคนที่ยังไม่รู้

(ผมรู้นานแหล่ะ ปล. ใน msn สามารถวางรูป capture ลงไปในช่องที่พิมพ์ได้เลย)

Comment

โทษครับ
                ผมลองกด alt+prin แล้วมันไม่เกิดไรขึ้นเลย
                แล้วโฟลเดอคลิบบอร์ดมันอยู่ตรงไหนครับ
                ไม่เคยใช้มาก่อนเลยครับ
                แต่อยากทำให้เป็นดู

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by meen182 View Post
                    ผมจะมองเป็นคนโง่หรือป่าวครับ ถ้าจะถามว่า combination Key คืออะไรครับ
                    ไม่โง่หรอกครับ เพราะผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด แต่แกล้งไม่รู้นี้สมควรตาย อิอิ

Combination Key หรือ Combo Key คือการใช้ปุ่มพวก Ctrl Alt Shft (Control Key) ร่วมกับ ปุ่มอื่นๆครับ ถ้าเป็นบน Windows 32Bit จะมีเพิ่มมาอีกตัวคือ Win Key ครับ การใช้งานก็กด Control Key เหล่านี้ค้างไว้ แล้วกดปุ่มอื่นตามก็จะเป็นการทำคำสั่งต่างๆตามที่ OS หรือ Application ตัวนั้นๆได้กำหนดไว้ครับ เช่น ในเมนูแก้ไขของโปรแกรมทั่วไปก็จะมี copy cut paste ซื่งสามารถแทนได้ด้วย Ctrl+C Ctrl+X Ctrl+V ตามลำดับครับ ไม่ต้องไปหาปุ่มในเมนูบาร์ให้เมื่อยและไม่ต้องใช้คลิกขวาด้วย หรือถ้าต้องการเปิดไฟล์ใหม่ ก็ Ctrl+N ถ้าจะเปิดไฟล์เก่าใช้ Ctrl+O บันทึกใช้ Ctrl+S ครับ Combo พวกนี้มีเยอะมากๆ โดยเฉพาะในโปรแกรมที่เกี่ยวกับทางด้านกราฟฟิคและมัลติมีเดีย ส่วน Win Key ที่ผมพูดถึงก็คือปุ่มที่อยู่ระหว่าง Ctrl กับ Alt นั่นแหละครับ โน้ตบุคของ IBM กับ โตชิบ้าไม่มีนะครับ ใช้งานร่วมกับวินโดว์เท่านั้น ถ้ากดแล้วปล่อยจะมีค่าเท่ากับ Ctrl+ESC หรือการเรียก Startmenu ของวินโดว์นั่นเอง แต่ถ้าใช้ร่วมกับ ปุ่มก็สามารถให้ผลได้ในหลายๆแบบ เช่น Wkey+E คือการเปิด Windows Explorer ถ้า Wkey + D ก็คือการย่อหน้าจอทุกตัวลงไปไว้ที่ taskbar แล้วแสดง Desktop ขึ้นมา(เอาไว้ใช้ย่อโปรแกรมแบด่วนเวลาอาจารย์หรือเจ้านายเดินมาดูจอเรา ตอนแอบดูหนัง ..... อย่าลืมปิดเสียงด้วยนะครับ อิอิ)

Comment

Originally posted by bannakan View Post
                      โทษครับ
                      ผมลองกด alt+prin แล้วมันไม่เกิดไรขึ้นเลย
                      แล้วโฟลเดอคลิบบอร์ดมันอยู่ตรงไหนครับ
                      ไม่เคยใช้มาก่อนเลยครับ
                      แต่อยากทำให้เป็นดู
                      อ้า Clipboard นั้นมิใช่โฟลเดอร์นะครับแต่เป็น เมโมรี่ที่ วินโดว์จัดสรรให้สำหรับเก็บข้อมูลเพื่อใช้ร่วมกันระหว่าง Application ครับ

ถ้าคุณทำการ CAP หน้าจอแล้วให้ไปเปิด พวก Paint หรือ Photoshop หรือ โปรแกรมที่ใช้จัดการรูปตัวอื่นๆครับ จากนั้นก็เปิดไฟล์ใหม่ กด Edit ที่เมนูบาร์ เลือก Paste(วาง) ก็จะได้หน้าจอที่ CAP ไว้ครับ
                      ถ้าใครใช้ Photoshop มีทริกเล็กๆ เวลาจะเซฟเพื่อขึ้นเว็บให้ใช้คำสั่ง Save for Web ครับถ้ารูปที่ใช้สีน้อยอย่างเช่นรูปที่ cap หน้าจอมาใช้ GIF ครับรูปจะเล็กกว่าแบบ JPEG ถ้าเป็นรูปถ่ายหรืออื่นๆที่มีสีสรรเยอะๆใช้ JPEG จะดีกว่า

ขอให้มีความสุขกับเครื่องคอมของคุณครับ

Comment

เยี่ยมมากครับ ความรู้เล็กๆน้อยๆแต่ใช้ได้บ่อยจริงๆ นะเนี่ย

Comment

ขอบคุงคร้าบบบ

Comment

Working...
                          X