overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: สำหรับผู้ใช้ Samsung 226bw panel C

OverclockZone Member hentaiman's Avatar

Default สำหรับผู้ใช้ Samsung 226bw panel C

คิดว่าหลายคนคงรู้แล้วถึงจุดด้อยอย่างร้ายแรงของ จอ LCD 22" samsung 226bw นี่ ตอนแรกๆ ที่ซี้อมายังนึกเสียใจอยู่แถมคิดจะส่งเคลมด้วยซ้ำ แต่คิดว่าคงไม่มีอะไรดีขึ้นเลยลองไปหาวิธีแก้จากเนทดู พบว่าทุกคนที่ซื้อไปแม้แต่ฝรั่งก็พบเจอปัญหานี้กันมากมาย(ส่วนใหญ่ไม่ทราบมาก่อนว่า samsung จะเล่นแง่แบบนี้) หาไปหามาจนเจอบล้อกของคุณ Andrew ที่ให้โหลดโปรไฟล์สีที่ Calibrate แล้วมา ทำให้จอกลับมาเป็นสีที่ควรจะเป็น โล่งอกไปพักใหญ่ แต่หลังจากเล่นเกมส์ไปหลายๆ เกมชักรู้สึกว่าโปรไฟล์สีดั๊นไม่โหลดตาม windows ซะงั้น เลยกลับไปที่บล้อกเค้าใหม่ พบว่าเค้ามีวิธีแก้กันแล้ว โดยใช้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard ที่สามารถบังคับให้โปรไฟล์สีที่เราใช้อยู่ไม่ถูกเปลี่ยนแปลงเองโดย Application สำหรับใครที่กำลังจะซื้อ หรือ ซื้อมาแล้ว หรือ กำลังหวาดๆ อยุว่าจะเอา panel นี้ดีมั้ย ยังไงก็ขอบอกเลยว่า ถ้าหา S หรือ A ได้ก็เอาสองอันนั้นดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ panel C นี้ก็ยังพอมีวิธีแก้ไขให้ใช้การได้ดีพอๆ กับ S หรือ A ครับ

*ข้อเสียอย่างร้ายแรงของ panel C
    1. ไฟด้านล่างกับด้านบนของจอที่สว่างเกินเหตุ ถ้าดูหนัง ultra wide แล้วจะเหนความแตกต่างชัดเลย
    2. Blueshift (อาการจอคุณภาพต่ำที่แสดงสีเพี้ยนเป็นสีฟ้าอ่อนจ้าทั่วจอ) แบบว่ารับไม่ได้เลย สีเพี้ยนสุดขีด ถ้าไม่ทำการ calibrate

สำหรับบล้อกของคุณ andrew ครับ
    http://www.andrewswihart.net/blog/re...bw-lcd-c-panel
    อันนี้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard
    http://www.hex2bit.com/products/product_mcw.asp

สำหรับการใช้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard ให้ติ้กตรง Load at windows start up กับ persistant profile นะครับเพื่อให้ profile ที่คาลิเบรตแล้วนั้นถูกใช้ในทุกๆ application

*Apply โปรไฟล์ของ andrew ด้วย wincolor ก่อนใช้โปรแกรมนี้นะครับ

แบ่งๆ กันครับ สำหรับคนที่ถูกซัมซุงต้มเหมือนกัน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ขอบคุณข้อมูลคับ^^

OverclockZone Member hsteam's Avatar

1. แล้วจะรู้ ได้ไงครับว่า จอเราเป็นแบบ S หรือ A หรือ C

2. แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าสีเพี้ยน มันสังเกตเห็ยชัดหรือปล่าว

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member hentaiman's Avatar

Quote Originally Posted by hsteam View Post
    1. แล้วจะรู้ ได้ไงครับว่า จอเราเป็นแบบ S หรือ A หรือ C

2. แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าสีเพี้ยน มันสังเกตเห็ยชัดหรือปล่าว

ขอบคุณครับ
    ชัดสุดๆ เลยครับ อาการ blue shift นี่ เราจะเห็นจอเราสว่างผิดปกติ เหมือนมีจุดแสงสีฟ้าอ่อนกระจายทั่วจอ ลองเทียบกีบจออื่นได้เลยครับ (ไม่ต้องเทียบยังรู้สึกได้)

การตรวจสอบ panel รู้สึกจะทำได้โดยลด Brightness + Contrast ลงเหลือ 0 แล้วกด source ค้างไว้ มันจะขึ้นมาน่ะครับ เอาไว้เชคได้ด้วยว่าจอนี้ถูกใช้มาเท่าไหร่ แต่เหมือนกับว่าจอซัมซุงล้อตใหม่ๆ จะตัดฟังก์ชั่นนี้ออก ซัมซุงมันพยายามจะซ่อนอะไรจากเรากันแน่ !??? เอาเปรียบกันเกินไปแล้ว

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

นี่เป็นเหตุผลที่ผมต้องตัด samsung 226bw ออกจากตัวเลือกจอ LCD เหมือนกันครับ web นอกเค้าก็บ่นกันเยอะ

นี่ถ้า lot ใหม่ๆตัดฟังก์ชั่นที่ไว้ตรวจสอบอีกล่ะก็ ต้องเรียกว่า samsung สเต็บ(หลอก)เทพ เลยอ่ะ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

โปรแกรมที่ว่านี้ใช้กับจอซัมซุงรุ่นอื่นๆได้ไหม?

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    โปรแกรมที่ว่านี้ใช้กับจอซัมซุงรุ่นอื่นๆได้ไหม?
    ได้ทุกรุ่นครับ

ดันนิดครับเผื่อยังไม่มีใครเห็น

OverclockZone Member โชติก's Avatar

thank

OverclockZone Member teddyking's Avatar

C ไม่น่าจะแย่มากนะครับ
    อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่า A

แบบนี้ผมก็ควา..ดิไปซื้อมา แต่สีภาพก็ไม่มีไรน่ะคับ ก็ดูดีนิ แต่ก็เริ่มหวั่น ๆ แหละ เหอะ ๆๆๆ มันจะเอากรูเมื่อไรหว่า

OverclockZone Member คิม's Avatar

โอ้ซือมาใช้เกือบปียังไม่พบที่ว่ามา
    แต่ยังเสียวๆแล้ว

ตอนแรกผมก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันไม่เหมือน LCD ตัวอื่น หรือสีมันเพี้ยนอะไร เพราะเปลี่ยนจาก CRT มา ก็นึกๆ ว่า LCD มันคงสว่างกว่าและแสดงสีได้ไม่ดีเท่า CRT อยู่แล้ว ตอนแรกๆ ก็ใช้วิธีปรับแต่งพวกแกมม่ากับ COLOR CONTROL ดูให้มืดๆ ลงหน่อย แต่หลังจากไปค้นเจอบล็อกนี้เข้าก็ยืม LCD ของเพื่อนที่เป็น Dell 17 นิ้วมาเทียบสีกัน พบว่า มันคงละอย่างเลยครับ สีของ 226bw(panel C ย้ำว่า panel C ทุกอันที่ผลิตออกมานะครับ) ที่ไม่ได้ผ่านการ Calibrate จะมี Blueshift ชนิดที่ว่าทำสีเปลี่ยนเป็นโทนฟ้าจืดๆหมด หลังจากใช้โปรไฟล์ที่ถูกต้องแล้ว จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนเลย แนะนำให้เช็ค 226bw ที่มีอยู่ว่าเป็น C หรือไม่ตามที่ในบล้อกเค้าบอกน่ะครับจะดีที่สุด

*ย้ำว่ามันไม่ใช่ของ defect นะครับ แต่ไอ้ที่เป็น panel C ทั้งหมดจะเป็น blueshift แบบนี้ทั้งหมด ซึ่งถ้าคุณแน่ใจว่าสีปกติ ก็แสดงว่าคงจะได้ panel A หรือ S มา แต่แนะนำให้เช็คดูให้แน่ใจครับ ถ้าเปน C ก็จะได้ใส่ profile ให้ถูกต้อง

ลองเข้าไปดูในเว็บนี้ครับเค้า เทียบ a กับ S ให้เห็นข้อเสียของ panel ที่ไม่ใช่ S โดยปัญหาที่ a มี (blue dominance หรือ blueshift) เหมือนกับ panel C และความบกพร่องอื่นๆ อีกมากที่ด้อยกว่า S อย่างชัดเจน

http://www.behardware.com/articles/6...e-verdict.html
    Last edited by hentaiman; 19 Nov 2007 at 02:44:14.

OverclockZone Member 3dr's Avatar

ซื้อใหม่ก็โรงงานจีนหมด่ะครับตอนนี้

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

ของผมก็ C แต่ใช้มามันก็โอเคสำหรับผมนะ ไม่ได้แต่งไรเพิ่มเลย คือแบบว่าแยกไม่ออกอ่ะว่าสีเพี้ยนยังไง เปรียบเทียบยังไงๆ มันก็ดีกว่า crt17นิ้ว ตัวเดิมอยู่ดี

OverclockZone Member shady's Avatar

ก็ต้องเสียใจด้วยสำหรับท่านที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ช้าไป ไม่ก็ท่านที่รอมันราคาลง และท่านที่เพิ่งจะซื้อมา เหอๆ ตอนแรกๆที่ซื้อก็ไม่รู้เหมือนกันว่าsamsungมันจะทำแบบนี้ ตอนนั้นซื้อมาพันทิพย์อยู่ที่13500- ผมถ่อไปฟอจูนประหยัดไปได้300- ได้มา13200- ใช้มาได้อาทิตย์นึง เจอเวปพันทิพย์โพสเรื่องpanel กลับมาเชค กังวลมากเหมือนกัน โอ่ว โชคดีไปได้S มา หลังจากนั้นไม่กี่วันก็คนโพสต่อๆ ได้Aกันเพียบ หลังๆก็C เหอๆ เล่นกันอย่างนี้เลยหรอครับsamsung

แต่เครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านนี้samsung เพียบเลยมากกว่าsony สมัยก่อนอีก โทรศัพท์ผมก็เริ่มรวนๆแระ hutch -.-"

OverclockZone Member scythe's Avatar

แล้วตัว 2232gw จะมีเรื่อง panel มาวุ่นวายด้วยมั๊ยครับ

OverclockZone Member Arkantos's Avatar
    คนกรุงเทพฯ-ทำงานสุราษฎร์ธานี

ขอบคุณนะว่าจะซื้ออยู่

OverclockZone Member CK's Avatar

กะลังจะซื้อจอซัมซุงอยู่เลย....คิดใหม่ดีกว่า.....
    แล้วจะซื้อยี่ห้อไหนดี....แถวบ้านมีแต่ศูนย์ synnex

Bookmarks

Bookmarks