Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับผู้ใช้ Samsung 226bw panel C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับผู้ใช้ Samsung 226bw panel C

คิดว่าหลายคนคงรู้แล้วถึงจุดด้อยอย่างร้ายแรงของ จอ LCD 22" samsung 226bw นี่ ตอนแรกๆ ที่ซี้อมายังนึกเสียใจอยู่แถมคิดจะส่งเคลมด้วยซ้ำ แต่คิดว่าคงไม่มีอะไรดีขึ้นเลยลองไปหาวิธีแก้จากเนทดู พบว่าทุกคนที่ซื้อไปแม้แต่ฝรั่งก็พบเจอปัญหานี้กันมากมาย(ส่วนใหญ่ไม่ทราบมาก่อนว่า samsung จะเล่นแง่แบบนี้) หาไปหามาจนเจอบล้อกของคุณ Andrew ที่ให้โหลดโปรไฟล์สีที่ Calibrate แล้วมา ทำให้จอกลับมาเป็นสีที่ควรจะเป็น โล่งอกไปพักใหญ่ แต่หลังจากเล่นเกมส์ไปหลายๆ เกมชักรู้สึกว่าโปรไฟล์สีดั๊นไม่โหลดตาม windows ซะงั้น เลยกลับไปที่บล้อกเค้าใหม่ พบว่าเค้ามีวิธีแก้กันแล้ว โดยใช้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard ที่สามารถบังคับให้โปรไฟล์สีที่เราใช้อยู่ไม่ถูกเปลี่ยนแปลงเองโดย Application สำหรับใครที่กำลังจะซื้อ หรือ ซื้อมาแล้ว หรือ กำลังหวาดๆ อยุว่าจะเอา panel นี้ดีมั้ย ยังไงก็ขอบอกเลยว่า ถ้าหา S หรือ A ได้ก็เอาสองอันนั้นดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ panel C นี้ก็ยังพอมีวิธีแก้ไขให้ใช้การได้ดีพอๆ กับ S หรือ A ครับ

*ข้อเสียอย่างร้ายแรงของ panel C
    1. ไฟด้านล่างกับด้านบนของจอที่สว่างเกินเหตุ ถ้าดูหนัง ultra wide แล้วจะเหนความแตกต่างชัดเลย
    2. Blueshift (อาการจอคุณภาพต่ำที่แสดงสีเพี้ยนเป็นสีฟ้าอ่อนจ้าทั่วจอ) แบบว่ารับไม่ได้เลย สีเพี้ยนสุดขีด ถ้าไม่ทำการ calibrate

สำหรับบล้อกของคุณ andrew ครับ
    http://www.andrewswihart.net/blog/re...bw-lcd-c-panel
    อันนี้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard
    http://www.hex2bit.com/products/product_mcw.asp

สำหรับการใช้โปรแกรม Monitor Calibration Wizard ให้ติ้กตรง Load at windows start up กับ persistant profile นะครับเพื่อให้ profile ที่คาลิเบรตแล้วนั้นถูกใช้ในทุกๆ application

*Apply โปรไฟล์ของ andrew ด้วย wincolor ก่อนใช้โปรแกรมนี้นะครับ

แบ่งๆ กันครับ สำหรับคนที่ถูกซัมซุงต้มเหมือนกัน

ขอบคุณข้อมูลคับ^^

Comment

1. แล้วจะรู้ ได้ไงครับว่า จอเราเป็นแบบ S หรือ A หรือ C

2. แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าสีเพี้ยน มันสังเกตเห็ยชัดหรือปล่าว

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by hsteam View Post
        1. แล้วจะรู้ ได้ไงครับว่า จอเราเป็นแบบ S หรือ A หรือ C

2. แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าสีเพี้ยน มันสังเกตเห็ยชัดหรือปล่าว

ขอบคุณครับ
        ชัดสุดๆ เลยครับ อาการ blue shift นี่ เราจะเห็นจอเราสว่างผิดปกติ เหมือนมีจุดแสงสีฟ้าอ่อนกระจายทั่วจอ ลองเทียบกีบจออื่นได้เลยครับ (ไม่ต้องเทียบยังรู้สึกได้)

การตรวจสอบ panel รู้สึกจะทำได้โดยลด Brightness + Contrast ลงเหลือ 0 แล้วกด source ค้างไว้ มันจะขึ้นมาน่ะครับ เอาไว้เชคได้ด้วยว่าจอนี้ถูกใช้มาเท่าไหร่ แต่เหมือนกับว่าจอซัมซุงล้อตใหม่ๆ จะตัดฟังก์ชั่นนี้ออก ซัมซุงมันพยายามจะซ่อนอะไรจากเรากันแน่ !??? เอาเปรียบกันเกินไปแล้ว

Comment

นี่เป็นเหตุผลที่ผมต้องตัด samsung 226bw ออกจากตัวเลือกจอ LCD เหมือนกันครับ web นอกเค้าก็บ่นกันเยอะ

นี่ถ้า lot ใหม่ๆตัดฟังก์ชั่นที่ไว้ตรวจสอบอีกล่ะก็ ต้องเรียกว่า samsung สเต็บ(หลอก)เทพ เลยอ่ะ

Comment

โปรแกรมที่ว่านี้ใช้กับจอซัมซุงรุ่นอื่นๆได้ไหม?

Comment

Originally posted by โชติก View Post
              โปรแกรมที่ว่านี้ใช้กับจอซัมซุงรุ่นอื่นๆได้ไหม?
              ได้ทุกรุ่นครับ

Comment

ดันนิดครับเผื่อยังไม่มีใครเห็น

Comment

thank

Comment

C ไม่น่าจะแย่มากนะครับ
                    อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่า A

Comment

แบบนี้ผมก็ควา..ดิไปซื้อมา แต่สีภาพก็ไม่มีไรน่ะคับ ก็ดูดีนิ แต่ก็เริ่มหวั่น ๆ แหละ เหอะ ๆๆๆ มันจะเอากรูเมื่อไรหว่า

Comment

โอ้ซือมาใช้เกือบปียังไม่พบที่ว่ามา
                        แต่ยังเสียวๆแล้ว

Comment

ตอนแรกผมก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันไม่เหมือน LCD ตัวอื่น หรือสีมันเพี้ยนอะไร เพราะเปลี่ยนจาก CRT มา ก็นึกๆ ว่า LCD มันคงสว่างกว่าและแสดงสีได้ไม่ดีเท่า CRT อยู่แล้ว ตอนแรกๆ ก็ใช้วิธีปรับแต่งพวกแกมม่ากับ COLOR CONTROL ดูให้มืดๆ ลงหน่อย แต่หลังจากไปค้นเจอบล็อกนี้เข้าก็ยืม LCD ของเพื่อนที่เป็น Dell 17 นิ้วมาเทียบสีกัน พบว่า มันคงละอย่างเลยครับ สีของ 226bw(panel C ย้ำว่า panel C ทุกอันที่ผลิตออกมานะครับ) ที่ไม่ได้ผ่านการ Calibrate จะมี Blueshift ชนิดที่ว่าทำสีเปลี่ยนเป็นโทนฟ้าจืดๆหมด หลังจากใช้โปรไฟล์ที่ถูกต้องแล้ว จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนเลย แนะนำให้เช็ค 226bw ที่มีอยู่ว่าเป็น C หรือไม่ตามที่ในบล้อกเค้าบอกน่ะครับจะดีที่สุด

*ย้ำว่ามันไม่ใช่ของ defect นะครับ แต่ไอ้ที่เป็น panel C ทั้งหมดจะเป็น blueshift แบบนี้ทั้งหมด ซึ่งถ้าคุณแน่ใจว่าสีปกติ ก็แสดงว่าคงจะได้ panel A หรือ S มา แต่แนะนำให้เช็คดูให้แน่ใจครับ ถ้าเปน C ก็จะได้ใส่ profile ให้ถูกต้อง

Comment

ลองเข้าไปดูในเว็บนี้ครับเค้า เทียบ a กับ S ให้เห็นข้อเสียของ panel ที่ไม่ใช่ S โดยปัญหาที่ a มี (blue dominance หรือ blueshift) เหมือนกับ panel C และความบกพร่องอื่นๆ อีกมากที่ด้อยกว่า S อย่างชัดเจน

http://www.behardware.com/articles/6...e-verdict.html
                            Last edited by hentaiman; 19 Nov 2007, 02:44:14.

Comment

ซื้อใหม่ก็โรงงานจีนหมด่ะครับตอนนี้

Comment

Working...
                              X