overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: อยากให้ลองเปรียบเทียบCPUระหว่าง AMDกับ Intel หน่อยค่ะ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default อยากให้ลองเปรียบเทียบCPUระหว่าง AMDกับ Intel หน่อยค่ะ

อยากให้ลองเปรียบเทียบCPUระหว่าง AMDกับ Intel หน่อยค่ะ ว่า อันไหนดีกว่ากัน แต่ละอย่างมีข้อ-ข้อเสีย อย่างไรบ้าง พอดีว่ากำลังจะซื้อคอมใหม่ แต่ตัดสินใจไม่ถูกอ่ะค่ะ

OverclockZone Member FeniX's Avatar

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

Intel รุ่นใหม่ Conroe นี่เร็ว แรง ครับ แต่ก็ราคาสูงไปด้วย

AMD รุ่นใหม่ AM2 ประสิทธิภาพดี คุ้มค่า ราคาถูก

ถ้าใช้งานทั่วไปผมว่า AMD ก็ดีครับ ไม่ค่อยร้อนด้วย

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

ขึ้นอยู่กับ
    -ความชอบ (ส่วนตัว)
    -งบประมาณ
    -งานที่จะใช้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

อยากให้ดูลักษณะการใช้งานของตัวเอง แล้วเลือก ครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

AMD ข้อดีคือ เสียงเงียบ ไม่ร้อน ราคาถูก ใช้เล่นเกมส์ได้อย่างดี งานทั่วไปก็ไม่มีปัญหา

Intel เน้นที่ความเร็ว เสียงดัง ร้อน แพง เหมาะสำหรับ ทำออกแบบอนิเมชั่น

ผมว่าถ้าคิดจะซื้อไว้ทำงานเอกสาร เล่นเน็ต เล่นเกมส์ ทำเว็บ เขียนโปรแกรม ดูหนังฟังเพลง กรุณาเอา AMD ไปใช้เลยครับ จะคุ้มค่ากว่า

แต่ถ้าไปใช้ทำ ออกแบบ กราฟฟิกขั้นสูง อย่าง 3D Auto CAD พวกนี้ Intel จะประมวลผลได้ดีกว่าครับ แต่ก็ดีกว่าไม่มากหรอก ใช้งานจริงๆ ก็เหมือนๆ AMD แต่ ผลการทดสอบมันบอกมาแบบนี้อ่ะ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

มีงบแค่ไหนชอบค่ายไหนก็ซื้อไปเลยครับ ทำงานได้เหมือนกันทั้ง 2 ค่ายครับ ข้อดีข้อเสียรายละเอียดปลีกย่อยอันนี้ต้องค่อยๆศึกษษต่อไปครับ หลังจากซื้อมาใช้แล้วคุณอาจจะมีคำตอบที่ไม่เหมือนคนอื่นอธิบายก็ได้ครับ

วิศวะ
    Guest

-ขอเสริมนิดหนึ่งนะครับที่ว่า AMD ประมวลผลทางด้วนวิศวะกรรมได้ดีกว่า Intel ครับ ผมใข้งานอยู่ครับ ผมเทียบเครื่องอาจารย์กับเคื่องผม โดยดูจากความเร็วเป็นหน่วยเวลาที่วิงของโปรแกรม และสเปคที่ใกล้เคียงกัน

จะเปรียบเทียบกันไงดีน่า
    มันขึ้นอยู่กับ
    -รุ่น
    -การใช้งาน
    -ความชอบส่วนบุคคล..
    แต่ไม่ว่ายังไง ข้าเจ้าก็ใช้AMD..

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

สำหรับผมตามกระแสครับ อิๆ
    เมื่อก่อนสมัย athlon มาแรงก็ไปถอยมา
    ตอนนี้ยังเล่นแค่ pentium D อยู่เลย และอีกไม่นานก็คงเตรียมถอย c2d ตามกระแส
    แต่ถ้า fx มาแรงก็ไม่แน่ อิๆ

สำหรับผมก็เลยตามกระแส แล้วแต่ช่วงครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

AMDครับ คุ้มแน่นอน

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

ผู้มาเยือน
    Guest

ง่ายๆครับ อยู่ที่หน้าตาครับ..AMD สำหรับคนหน้าตา D เท่านั้น..

OverclockZone Member Razor's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    AMD ข้อดีคือ เสียงเงียบ ไม่ร้อน ราคาถูก ใช้เล่นเกมส์ได้อย่างดี งานทั่วไปก็ไม่มีปัญหา

Intel เน้นที่ความเร็ว เสียงดัง ร้อน แพง เหมาะสำหรับ ทำออกแบบอนิเมชั่น

ผมว่าถ้าคิดจะซื้อไว้ทำงานเอกสาร เล่นเน็ต เล่นเกมส์ ทำเว็บ เขียนโปรแกรม ดูหนังฟังเพลง กรุณาเอา AMD ไปใช้เลยครับ จะคุ้มค่ากว่า

แต่ถ้าไปใช้ทำ ออกแบบ กราฟฟิกขั้นสูง อย่าง 3D Auto CAD พวกนี้ Intel จะประมวลผลได้ดีกว่าครับ แต่ก็ดีกว่าไม่มากหรอก ใช้งานจริงๆ ก็เหมือนๆ AMD แต่ ผลการทดสอบมันบอกมาแบบนี้อ่ะ

จริงครับ Intel ทำงานได้เร็วกว่าก็เฉพาะแต่โปรแกรมที่เขียนโค๊ดออกมาสนับสนุนเท่านั้น

ผู้มาเยือน
    Guest

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post

core 2 duo เย็นแล้วครับ ไม่ร้อนแล้ว ราคาก็ถูกกว่า FX ด้วย ประสิทธิภาพสูสี

OverclockZone Member

ข้าเจ้าก็ว่าamdนั้นแหละddddddddddddddddddddddddddddddddddddd

OverclockZone Member chai_shp's Avatar
    ลาดพร้าว แถว Big-C

AMD กับ คนหน้าตาดี
    อืม...คิดได้ไงแจ่มมาก

OverclockZone Member lchayawatl's Avatar

คนทั้งโลกนี้เค้าใช้amdกันหทดแล้ว อิอิ พูดซะเวอร์

OverclockZone Member social's Avatar

ถามให้มันกระชับหน่อยซิครับ ว่าจะใช้งานแบบไหน ทำอะไรบ้าง ถามแบบนี้ถ้าใครตอบได้ก็ให้อีกยี่ห้อปิดโรงงานไปเลยครับ เพราะซื้อมาแล้วไม่คุ้มไม่ควรซื้อ ลองดูการใช้งานของคุณซิว่าจะใช้ทำอะไรแบบไหน งบประมาณเท่าไหร่ แล้วค่อยถามคุณจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านี้

Bookmarks

Bookmarks