overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: จอ LCD 19-22 นิ้ว ยี่ห้อ Provision

OverclockZone Member

Default จอ LCD 19-22 นิ้ว ยี่ห้อ Provision

ใครเคยใช้บางครับ ผมอยากรู้ว่าดีหรือเปล่า อยากเปลี่ยน ปกติใช้จอยี่ห้อนี้อยู่เป็นจอแบบ CRT ใช้มา 5 ปีกว่าแล้วไม่เคยเสียเลย แต่ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย ไปเดินพันทิพ เห็นขายอยู่แค่ 2 ร้านเองมั้ง เลยไม่กล้าซื้อ ไม่รู้ว่าบริษัทไหนรับประกัน เพื่อนๆ ขอความเห็นหน่อยน่ะครับ

end

OverclockZone Member hentaiman's Avatar

งืม ถ้าถามผมนะ ถ้าชอบญี่ห้อไหนก็ซื้อไปเถอะครับ ถ้าตาเห็นว่ามันสวยใช้ได้ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แต่อย่าไปซื้อ samsung 226bw มาละกัน เดี๋ยวซวยได้ panel C แบบผม

เข้าไปอ่านได้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=120894
    แต่ก็ไม่ถึงกับแย่มากก็พอแก้ไขได้อยู่

Provision คงเป็นแบรนด์ไม่ใหญ่นักอ่ะครับเลยไม่ค่อยมีใครพูดถึง แต่ CRT กับ LCD ไม่เหมือนกันแน่นอน (ในแง่การผลิต อาจจะคุณภาพไม่เท่า CRT ก็ได้) ยังไงถ้าจะเลือก LCD เทียบสี Respose time , viewing angle, contrast ratio ไว้ก่อนก็ดีครับ ผมว่าของ LG ที่ผลิตออกมาใกล้เคียงซัมซุง (แต่ไม่เล่นแง่เหมือนซัมซุง) น่าลองเหมือนกัน จะมีพวก Dell กับ ASUS ที่ค่อนข้างแพง แต่ไม่รู้ว่าดีไหม (แต่ dell feedback ดีกว่า asus) ถ้าเล่นเกมคงไม่ต้องซีเรียสมากเอาจอใหญ่ไว้ก่อน แต่ทำงานต้องเทียบสีดีๆ นะครับไม่งั้นซวยเลย ปกติผมทำงานใช้พวก indesign ประจำ เปลี่ยนมาเป็น 226bw โดน panel C เข้าให้ จอดเลยครับตอนแรกนึกว่าจะต้องเอาไปขอเปลี่ยนซะแล้ว เพราะงั้นเลือกดีๆ ไว้ก่อนเป็นใช้ได้ครับ เพื่อนผมใช้ของ benq อยู่ สีใช้ได้ แต่ res น้อยไปนิดเล่นเกมอาจมี ghost บ้าง การไล่เฉดก็ไม่เนียนเท่าพวก samsung หรือ LG แต่ราคาน่าสนมากๆ ครับ 22 นิ้ว แปดเก้าพันเนี่ย

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยออกความเห็น

วันอาทิตย์ที่ 18 ที่ผ่านมานี้ ผมไปเดินพันธ์ทิพย์มาครับ คราวนี้ไปเจอจอ 19 นิ้ว ของ ซัมซุง รุ่นหนึ่ง ผมเคยเห็นขายที่โลตัสมาซักพักแล้วราคา 11900 บาท แต่ร้านนี้ที่พันธ์ทิพย์ขาย 9900 บาท ชื่อร้าน INCOM Computer อยู่ชั้นเอ็ม อยู่ตรงที่ขายซีดี เอ็มพีสาม ที่มีคนขายเยอะๆนะครับ ร้านนี้ขายแต่จออย่างเดียว
    มันเป็นรุ่นที่เป็นทีวีในตัว คือ เล่นกับคอมได้ ดูทีวีได้มีช่องเสียบ RF ดูDVD ได้ มีช่อง HDMI / Component น่าสนใจมาก รูปทรงดีไซน์สวยดี ชื่อรุ่น LA-19R71B ชื่อรุ่นรหัสแนวเดียวกันกับพวก LCD TV 26 หรือ 32 นิ้วเลย
    ครับ คิดๆอยู่เหมือนกันว่าจะซื้อดีไหม เพราะว่า ราคาพอๆกับการซื้อ LCD ธรรมดาที่ใช้กับคอมได้อย่างเดียวแต่ได้ 22 นิ้วอ่ะครับ
    หากใครเข้ามาอ่าน ช่วยออกความเห็นหน่อยก็ดีครับ

OverclockZone Member 3dr's Avatar

เอา 22นิ้ว ถ้าอยากดูทีวี ก็หาพวกการ์ดทีวี จูนเนอร์มาดีกว่า
    ถ้าเน้นถูก Provision ผมว่าเล่น Viewsonic ดีกว่าไหม

อืมๆ น่าคิดๆ แต่ไม่ชอบการ์ดจูนเนอร์เลยครับ กะว่า เอาไว้ยกไปตั้งปลายเตียงนอนดูใกล้แบบว่าดูหนัง ดีวีดี ชัดๆไงครับ คือยังไม่ซื้อ ขนาด 32 นิ้ว ก็กะเล่น 19 นิ้วไปก่อน แล้วใช้กับคอมได้ด้วย
    แต่คำถามคือ มันก็เป็นจอ LCD ใช่ป่ะ คือเคยเห็นร้านบางร้านเปิดคอมกับจอ 32 นิ้ว ตัวหนังสือไม่ชัดเลยไงครับ

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

เคยใช้ตั้งแต่สมัย LCD 15" ใช้มาสามปีไม่มีปัญหาอะไรครับ

Bookmarks

Bookmarks