Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาด้วยครับ อยากได้NB แต่ความรู้ไม่พอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาด้วยครับ อยากได้NB แต่ความรู้ไม่พอ

คือตอนนี้ว่าจะไปซื้อNBซักตัวแต่เลือกไม่ได้ซักทีแต่ก็เล็งใว้สองตัว

ACER Aspire 5593NWXMi (เห็นราคากับสเปกแล้วก็ถูกใจครับ)
    Core 2 Duo 1.6
    120 GB
    ATI x1600
    ราคา 43000-41000
    กับ

Asus a8jp (เห็นคนในบอร์ดแนะนำกันครับ)
    ที่ส่วนใหญ่แนะนำครับ

คือปัญหาของผมมีอยู่ว่า
    แน่ๆคือราคาต่างกันค่อนข้างมากประมานหมื่นนึง เลยเลือกลำบากใจมากT_T เลยอยากจะรู้ว่าไอ้ตัวAsusนี้มันดีกว่าตรงด้านไหนบ้างนะครับ(คือเห็นเสปกแล้วก็ดีกว่าแน่ๆครับแต่อยากรู้ละเอียดหน่อยนะครับ) คือถ้ามันดีกว่าแน่ๆแบบว่าสมราคา(ผมเจอ51900)ก็จะกัดฟันซื้อเลยครับแต่ไม่งั้นคือก็จะหาตัวที่มีราคาอยู่ในช่วง42000-48000ครับ เห็นส่วนใหญ่ไม่ค่อยแนะนำAcerกันก็เลยหวั่นๆอยู่

ลืมบอกครับผมเอามาเล่นเกม เขียนโปรแกรม ดูหนังฟังเพลง แล้วก็กะว่าจะซื้อให้มันเผื่ออนาคตด้วยครับได้ใช้นานหน่อยครับ

สุดท้ายขอบคุณมากครับที่อ่านจนจบ ขอความกรุณาช่วยแนะนำหน่อยนะครับ จะไปถอยวันพรุ้งนี้แล้ว

ตัวเครื่อง Acer บอบบางกว่า Asus
    ระดับสัญญาณของ Asus รับได้ดีกว่า Acer
    เรื่องความร้อนสะสม Acer มีความร้อนตัวเครื่องสูงกว่า Asus

เท่าที่ผมเคยสัมผัสก็ประมาณนี้ครับ

เดี๋ยวรอท่านอื่นๆ มาตอบเพิ่มเติมนะครับ

Comment

วันนี้ไปเดินงานcommartมาเหนตัวAcerนี้เหมือนกันค่ะอยากได้มากแต่ก็กลัวว่าจะไม่ดีเห็นคนเค้าพูดกันแล้วตัวAsusนี้ ดีรึเปล่าค่ะเพราะเห็นเพื่อนซื้อAsus A8ที่มีGeforce go 7300 มา45000ตอนนี้เหลือประมาน39000กลัวว่าราคาจะตกเหมือนกันนะค่ะลืมบอกเพื่อนซื้อมาได้ประมานสองเดือน

Comment

HP ไปเลยครับพี่คุ้มค่า
        ACER นี่เห็นมาเคลมกันที่ศูนย์บริการ เยอะเลยแต่ละวันน่ะครับ
        ไม่ก็...........ไปสั่ง BTO Notebook เลยครับพี่

Comment

ตัดใจเอา asus ไปเลยครับ แรงกว่ากันเยอะ ทนกว่า มีราศีกว่า HP กะ compaq พอๆกันครับ เกรดเดียวกะ acer
          Last edited by saolaee; 3 Nov 2006, 23:35:30.

Comment

อยากได้Asus อยู่เหมือนกันครับ คือที่ว่าดีกว่านี้ มันดีกว่ายังไงบ้างครับอยากได้แบบละเอียดหน่อยนะครับ ช่วยหน่อยนะครับ คิดจนจะเป็นบ้าแล้วครับเมื่อกี้เพื่อนมันโทรมาบอกว่าเห็นAsus AMD x2 Geforce Go 7600 รู้สึกจะเป็นรุ่นA6QT แต่ผมกลัวว่าAMD มันจะไม่ดีเท่า Intel นะครับ แต่ที่น่าสนก็ตงที่ราคามันถูกกว่า

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
              อยากได้Asus อยู่เหมือนกันครับ คือที่ว่าดีกว่านี้ มันดีกว่ายังไงบ้างครับอยากได้แบบละเอียดหน่อยนะครับ ช่วยหน่อยนะครับ คิดจนจะเป็นบ้าแล้วครับเมื่อกี้เพื่อนมันโทรมาบอกว่าเห็นAsus AMD x2 Geforce Go 7600 รู้สึกจะเป็นรุ่นA6QT แต่ผมกลัวว่าAMD มันจะไม่ดีเท่า Intel นะครับ แต่ที่น่าสนก็ตงที่ราคามันถูกกว่า

แล้วราคามันเท่าไหร่อ่ะ

Comment

46000 ครับ

Comment

ตัวผมใช้a8jpนะครับ แล้วก็ยังไม่เคยได้จับaspire 5593 ตัวเป็นๆ รุ้สึกว่าฝาพับจะเป็นโลหะมั้งก็น่าจะทนดีครับ แต่จากที่เคยจับรุ่นอื่นๆของacer ตัวเครื่อง งานประกอบ วัสดุ จะคนละเกรดกับasusเลยนะครับ แล้วอีกอย่างคือเรื่องความร้อน ผมอ่านรีวิว http://www.techxcite.com/review.php/review/28/ ความร้อนสูงสุดของ aspire5593 จะประมาณ80กว่า แต่ของผมจะประมาณ71ครับ วัดด้วยซอฟแวร์ตัวเดียวกันเลย ส่วนเรื่องสเปคคงไม่ต้องพูดถึง แต่ถ้าคุณไม่สนใจเรื่องเล็กๆน้อยๆพวกนี้ก็ซื้อ aspire5593 ครับผม เพราะผมคิดว่าคุณภาพมันก็ไม่ได้เลวร้ายถึงขนาดรับไม่ได้ และราคาก็ถูกกว่าตั้งมาก

Comment

ขอบคุณมากครับ แต่เห็นในบอร์ดนี้ราคาส่วนใหญ่36000แต่ที่ขอนแก่นนี่42900ไมมันต่างกันมากขนาดนี้ครับ

Comment

Working...
                    X