Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง xp ในโนตบุกอ่ะครับ แต่มันลงไม่ได้ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลง xp ในโนตบุกอ่ะครับ แต่มันลงไม่ได้ ช่วยทีครับ

คือว่าผมจะลง xp แทน vista ในโนตบุกอ่ะคับ แต่ว่าพอใส่แผ่นแล้วมันรันเรียบร้อย พอมาถึงหน้าจอสีฟ้ามันกลับบอกว่า ไม่สามารถลงได้อ่ะครับ
    แต่พอไปปรับไบออส ปรับ sata support ให้เปน diseble มันกลับยอมให้ลงได้(แต่ก็ยังไม่ชัวว่าจะลงได้อ่ะป่าว) ช่วยทีนะครับ อยากรู้จิงๆว่าเปนเพราะอะไร แล้วถ้า ปรับsata ให้เปน disable แล้ว มันจะทำให้การส่งข้อมูลช้าลงไปป่าว
    ขอบคุณชาวoverclockzone ทุกท่านนนะครับ

สงกะสัยว่าใน HDD มันจะมี Vista อยู่อ่ะครับ ต้องหาทางฟอร์แมตก่อน
    หรือว่าก็หาแผ่น XP หาแผ่นใหม่มาลงดูครับ เพราะผมก็เคยเจอที่เครื่องผมครับ ผมเคยลงวินโดว์แผ่นที่มีเวอร์ชั่นสูงกว่า และพอจะกลับไปลงเวอร์ชั่นที่ต่ำกว่าแล้วลงไม่ได้ อันนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอ

Comment

1. download ประเภท แผ่นที่รวมไดรเวอร์มาแล้ว มาใช้
      2. ทำการ ใ่ส่ driver เข้าไปเอง ปรกติผมใช้ nLite

ปล. NB ผมก็เป็น

Comment

ไม่ช้าครับ เคยทำให้ลูกค้าก็เร็วดี

Comment

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบนะครับ จะลองไปทำดู

Comment

ผมก็งง เคยลงในโน๊ตบุคบ่อย แต่บางที มันก็ฟอร์แมต ไม่หมดอ่ะค๊าบ สงสัยต้องลองทำตามท่านผู้รู้ซะแล้ว

Comment

Working...
            X