overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ซื้อ Sony Bravia 32" มาแทนจอคอมจะดีมั้ยครับด้านหลังมี หัวต่อกับ PC อ่ะ

OverclockZone Member

Default ซื้อ Sony Bravia 32" มาแทนจอคอมจะดีมั้ยครับด้านหลังมี หัวต่อกับ PC อ่ะ

โลตัสมันเอามาขาย 26900 32" จะพอดูได้มั้ยครับ ของ Sony อ่ะ

อันนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเองนะ

เคยอ่านผ่านๆมาตามบอดเครื่องเสียง โฮมเธียเตอ
    ว่ากันว่า SONY ให้ SAMSUNG ทำจอให้ ถ้าเป็นจริงตามนั้นผมก็ขอแนะนำตามนี้

ซื้อของ SAMSUNG ดีกว่า คุณภาพใกล้เคียงกันในราคาที่ถูกกว่ามาก
    คนที่จะเล่น SONY ผมเห็นเค้าจะเล่นกันรุ่นใหญ่ๆ ซีรี่แพงๆๆ

อีกข้อ เวลาเสีย SONY อะไหล่แพงมากๆๆครับ บ่นกันหลายคนละ
    SAMSUNG บริการห่วยแตก

จอ LCD TV ขนาดเกิน 26 นิ้ว เอามาใช้ทำจอคอมได้ เฉพาะดูหนัง เล่นเกม ถ้าเอามาใช้ทำงาน เล่นเนต
    ไม่แนะนำครับ แสงมันแรงกว่าจอ LCD เยอะมาก

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

มันโรงงานเดียวกันแต่สายพานในการผลิตและเทโนโลยีต่างกัน(แต่บางอย่างเหมือนกัน)

ถ้าจะเอาจอใหญ่มาเล่นก็ได้นะครับ แต่ไม่ควรเล่นใกล้ๆ เมื่อยคอมองไปมองมา

แต่เห็นราคาแล้วresolutionของจอผมว่ามันไม่น่าจะละเอียดมากนัก

ราคาประมาณนั้นไปซื้อLCDของคอมดีๆมาใช้ดีกว่า

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ใช้แทนจอคอม ไมได้เรื่องครับ นอกจากดูหนังเล่นเกมแล้ว อย่างอื่นไม่ชัดเลย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    ใช้แทนจอคอม ไมได้เรื่องครับ นอกจากดูหนังเล่นเกมแล้ว อย่างอื่นไม่ชัดเลย
    เห็นด้วยคับ^^

OverclockZone Member deedee's Avatar

เอามาทำงาน เล่นเนท
    ก็เตรียมเปลี่ยนดวงตาได้เลยครับ

Lcd TV เหมาะแค่ไว้ดูหนัง หรือเล่นเกมส์

ไม่เหมากับงานที่ต้องใช้สายตาเพ่งที่ตลอด

OverclockZone Member โชติก's Avatar

นั่งใกล้ คงตาลายน่าดู

นั่งไกล ก็คงมองตัวหนังสือไม่เห็น

แล้วมันดีตรงไหนบ้างเนี่ย?

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    นั่งใกล้ คงตาลายน่าดู

นั่งไกล ก็คงมองตัวหนังสือไม่เห็น

แล้วมันดีตรงไหนบ้างเนี่ย?
    ดูหนังชมพูครับ
    แจ่มสุดๆ

เต็มตาเต็มอารมณ์ดีแท้

26นิ้วไม่รู้จะดีรึเปล่า

OverclockZone Member countertain's Avatar

ประสบการณ์จริงนะครับ ไม่ได้อ่านตามเว๊บบอร์ดทั่วไปแล้วเอามาตอบ

ตอนนี้ใช้ LCD TV 32 นิ้ว ทำเป็นจอคอม มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ
    ก็ปกติ ดีครับ นั่ง***งประมาณ 2 เมตร ชัดเหมือนนั่งเล่น จอ CRT ก่อนที่จะเปลี่ยนเลยด้วยซ้ำน่ะครับ
    แต่ถ้า ไปนั่งเพ่งใกล้ๆ อันนี้ ยอมรับว่าเห็นเป็นเม็ด Pixel ครับ แต่ถ้านั่ง***งออกมา ก็ไม่เห็นแล้วล่ะ
    เนียนดี อีกต่างหาก

ตอนเล่นเน็ท Text Size ปรับเป็น Largest น่ะครับ ก็ปกติดี ไม่ได้มองไม่เห็น ยังรู้สึกว่าใหญ่ไปอีกต่างหาก
    ส่วนที่บอกว่า แสบตา ก็ปรับ profile เอาอะครับ

ตอนเล่นเน็ท ใช้ profile นึง
    ตอนดูหนัง เล่นเกมส์ ก็ใช้ profile นึง

อันนี้ของจริง จะไม่มีตารางๆ แบบในรูปนะครับ น่าจะเป็นที่ฝีมือตอนถ่ายรูป ไม่ถึงอะครับ เลยมีตารางๆ
    Last edited by countertain; 17 Nov 2007 at 23:48:10.

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

เอามาดูหนัง ดูทีวีน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ถ้าเอามทำงานหรือเล่นเน็ตไรแบบนี้คงจะไม่ work เพราะว่ามันใหญ่เกินจำเป็น

Quote Originally Posted by countertain View Post
    ประสบการณ์จริงนะครับ ไม่ได้อ่านตามเว๊บบอร์ดทั่วไปแล้วเอามาตอบ

ตอนนี้ใช้ LCD TV 32 นิ้ว ทำเป็นจอคอม มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ
    ก็ปกติ ดีครับ นั่ง***งประมาณ 2 เมตร ชัดเหมือนนั่งเล่น จอ CRT ก่อนที่จะเปลี่ยนเลยด้วยซ้ำน่ะครับ
    แต่ถ้า ไปนั่งเพ่งใกล้ๆ อันนี้ ยอมรับว่าเห็นเป็นเม็ด Pixel ครับ แต่ถ้านั่ง***งออกมา ก็ไม่เห็นแล้วล่ะ
    เนียนดี อีกต่างหาก

ตอนเล่นเน็ท Text Size ปรับเป็น Largest น่ะครับ ก็ปกติดี ไม่ได้มองไม่เห็น ยังรู้สึกว่าใหญ่ไปอีกต่างหาก
    ส่วนที่บอกว่า แสบตา ก็ปรับ profile เอาอะครับ

ตอนเล่นเน็ท ใช้ profile นึง
    ตอนดูหนัง เล่นเกมส์ ก็ใช้ profile นึง

ท่าทางสายตาดีนะครับ
    ผมเองก็มี LCD TV SS L32R81B
    แต่นั่งเล่นไม่ไหว ใช้ดูหนังอย่างเดียว
    ปรับพวกค่าความสว่างนี้ ใช้ได้แค่ 35-40 % (เกินนั้นดูมากๆมีวิ่งไปอ็วกในห้องน้ำครับ)
    ตัวอักษรและไอคอนก็ปรับใหญ่กว่าปกติแต่
    เคยพยายามเล่นแต่ยังไงก็กลับมาที่ lcd com 19"
    ใครจะใช้นี่คงต้องไปลองทดสอบด้วยตัวเองดีสุดครับ

OverclockZone Member countertain's Avatar

Quote Originally Posted by deedee View Post
    ท่าทางสายตาดีนะครับ
    ผมเองก็มี LCD TV SS L32R81B
    แต่นั่งเล่นไม่ไหว ใช้ดูหนังอย่างเดียว
    ปรับพวกค่าความสว่างนี้ ใช้ได้แค่ 35-40 % (เกินนั้นดูมากๆมีวิ่งไปอ็วกในห้องน้ำครับ)
    ตัวอักษรและไอคอนก็ปรับใหญ่กว่าปกติแต่
    เคยพยายามเล่นแต่ยังไงก็กลับมาที่ lcd com 19"
    ใครจะใช้นี่คงต้องไปลองทดสอบด้วยตัวเองดีสุดครับ
    คงต้องเป็นอย่างที่ตุณ deedee บอกน่ะครับ
    บางคนอาจได้ บางคนอาจไม่ได้
    ทดสอบด้วยตัวเอง คงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ก่อนซื้อน่ะครับ

Sharp มี DVI นะครับ
    ใช้แทนจอคอมได้เยี่ยมกว่า SONY เยอะ

OverclockZone Member Ontjung's Avatar

ผมก็ไม่เคยใช้ LCD TV มาแทนจอคอมนะ เพราะไม่มีใช้
    แต่ผมว่า ถ้าไม่พูดเรื่องความสว่าง(ก็ไม่รู้ว่ามันปรับลดได้ขนาดไหน)
    และเราสามารถเซ็ต res.ให้มันตรงกับ native res.ของ TV เป๊ะๆได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาตัวอักษรเบลอ ไม่ชัด

และ TV ยังน่าจะดีกว่าจอคอมในแง่ที่ว่า เราต้องนั่งไกลจอเพื่อให้มองเห็นได้ทั่วจอ
    คือถ้าเราจัดที่นั่งให้ขนาดปรากฏของจอTV ที่อยู่บนจอรับภาพในตาเรา(เรตินา)เท่ากับ จอคอม 19 นิ้วแล้ว
    ระยะระหว่างตากับจอ TV จะต้อง***งกว่า ซึ่งน่าจะทำให้สายตาสั้นช้ากว่าอีกด้วยครับ ถ้าต้องนั่งอยู่กับจอนานๆ

ซึ่งผมใช้เหตุผลนี้ในการซื้อ LCD MON. ขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิม
    แต่ผมยังไม่ซื้อ LCD TV ใหญ่มาแทนจอคอมเพราะมันแพงมาก แถมยังมี res. ที่ต่ำกว่าจอคอมด้วย
    รุ่นที่ Res. สูงๆอย่างพวก HD มันยิ่งแพงมากเข้าไปใหญ่ ซื้อไม่ไหว

LCD TV ต่อเข้าดีที่สุดก็ทาง HDMI ครับ ปกติต่อคอมก็ต่อ DVI TO HDMI นะ
    ตอนจะซื้อก็ว่าจะ Sharp เหมือนกัน ติดอยู่เรื่อง สีสัน กับ พร์อตที่เชื่อมต่อกับอุปกรณ์ต่างๆมันน้อย
    (รุ่นล่างๆก้ต่อ vga native res. ไม่เต็มอีกเซ็งเลย ต้องรุ่นท็อปๆ ทางฝั่งญี่ปุ่นเป็นทุกยี่ห้อ ยกเว้นพี่โซนี่)
    ผมเองเป็นคนชอบสีที่มันสดๆ เน้นดูหนังอนิเมท ก็เลยได้พี่ซุงมาใช้ ก็ประทับใจดีครับ
    ส่วนเรื่องเบลอนี่ต่อตรง native res. ก็ไม่เบลอครับ
    แต่ระยะ***งของจุดของจอนี่มองเห็นได้ในระยะใกล้ๆ ต้องดู***งๆออกมาจะสามารถกวาดสายตาได้ทั่วนะ
    ตอนซื้อมาใหม่ๆดูหนังที่เคลื่อนไหวเร็วๆ มีงงและหน้าจะมืดเอาครับ
    แต่หลังจากปรับทุกอย่างและใช้งานผ่านไปสักสัปดาห์ก็จะชินและลงตัวในที่สุด

ถ้าผมใช้การ์ดจอ Sapphire ATI HD2600XT Radeon HD2600XT, 256MB DDR3, HDMI
    นี่คือสามารถต่อได้โดยสาย HDMI โดยตรงเลยใช่มั้ยครับ จะดีกว่ามั้ย

Quote Originally Posted by kamol01 View Post
    ถ้าผมใช้การ์ดจอ Sapphire ATI HD2600XT Radeon HD2600XT, 256MB DDR3, HDMI
    นี่คือสามารถต่อได้โดยสาย HDMI โดยตรงเลยใช่มั้ยครับ จะดีกว่ามั้ย
    การ์ดตัวนี้ น่าจะให้หัวแปลง DVI TO HDMI มาครับ
    เรามีสาย HDMI ก็ใช้ได้เลย
    หัวแปลงถ้าเป็นของ ATI แท้ ก็จะให้เสียงออกมาด้วย ซื้อแบบทั่วไปมักจะได้แต่ภาพครับ
    ปรับค่าก็ 1360*768

ผมเองใช้กะ HD2400pro เอง ดูไฟล์ divx .avi .mkv .wmv ก็เยี่ยมครับค่ายนี้
    (หรือดีสุดก็หาพวกหนังที่ริปมาจาก HD-DVD หรือ บูลเรย์ แต่ฮาร์ดดิสต้องใหญ่พอควรเหมือนกัน)

แต่ถ้ามาดูหนังแผ่นดีวีดี ที่น่าซื้ออีกก็พวก เครื่องเล่นดีวีดี ที่สามารถอัพสเกลภาพได้นะครับ
    จะให้ภาพ 720p 1080i 1080p(ภ้าจอคุณรับได้)
    ผมใช้ ไพโอเนียร์ dv-400 รุ่นยอดนิยมอยู่
    อัพภาพเป็น 720p ในการ์ตูนแผ่นดีวีดี ก็ประทับใจดีนะ

OverclockZone Member Macro's Avatar

สำหรับคนที่ทำงานเอกสารเป็นอาชีพ

ยังไง LCDTV ก็ไม่ใช่ทางเลือกที่เหมาะสมขอรับ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Sony ใช้ Panel ของ Samsung S-PVA ครับ

แต่ LCD TV ไม่เหมากับงานเอกสารมากมายนะครับ

สำหรับผม เอาแค่ตามลายเซ็นต์ก็พอแล้วครับ ใหญ่กว่านััน ผมรู้สึกว่าใหญ่เกินตัวผม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks