overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: หาลำโพง 2.1 ตัวใหม่ครับ แนะนำกันหน่อยนะครับ..

OverclockZone Member

Default หาลำโพง 2.1 ตัวใหม่ครับ แนะนำกันหน่อยนะครับ..

ตอนนี้ใช้ Audigy2Zs กับลำโพง 2.1 Altec Lancing รุ่น ACS33 ซึ่งเก่ามากแล้วครับ ซื้อมาเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้วได้ครับ เลยอยากจะหาลำโพง 2.1 ตัวใหม่อ่ะครับ งบประมาณซัก 5000 บาท มียี่ห้อไหนรุ่นไหนแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ... ส่วนใหญ่เล่นเกมส์กับฟังเพลง pop rock ประมาณนี้อ่ะครับ..

OverclockZone Member terlovenut's Avatar
    พระพิษณุโลกสองแคว

อยากให้ลองดู orbot701 ดุครับเสียงดีนะครับเท่าที่ใช้มา ลองดูครับ

OverclockZone Member room3's Avatar

ผมก็ใช้ orbit phonon 701 เหมือนกันครับ
    ตอนซื้อผมลองเปิดเปรียบเทียบกันทั้งร้าน
    แบบว่าตัวนี้เสียงดีสุดแล้ว(และแพงที่สุดด้วย ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้น 3 พันกว่าบาท) ใช้มา 3 ปีแล้ว เสียงยังใสเหมือนเดิม เปิดเสียงสุดก็ไม่มีเสียงแตกครับ ที่ผมชอบอีกอย่างคือมีขาตั้งให้ด้วยดูหรูดีครับ
    ข้อเสียคือตัวซับวูฟเฟอร์มีน้ำหนักมากเคลื่อนย้ายลำบาก

OverclockZone Member varin0229's Avatar

ตามงบผมว่า คห.1/2 ก็ดีครับมีตังเหลือ ลองไปฟังดูก่อน คลาสอื่นก็จะมีราคาสูงกว่างบ
    สนับสนุนไทยทำ ไทยใช้
    Last edited by varin0229; 17 Nov 2007 at 21:09:56.

ไปเดินพันทิพมาได้ edifier c1 มาครับ หมดไป 5700 เสียงถูกใจใช้ได้เลยครับ...

OverclockZone Member sawamura's Avatar

microlab x3 2.1 เบสหนักสะใจ เสียงใส ด้วครับ

OverclockZone Member blackknight's Avatar
    พระโขนง บางนา สำโรง

Altec lancing 4221

ลองลำโพงมอนิเตอร์แบบผมปะ ของ m-audio เสียงแฟลต เสียงมาแนวไหนออกตามนั้น เสียอย่างเดียว วัตถ์น้อยไปหน่อย 10 w 2 ลำโงเอง แต่ฟังเพลงเพลิน

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

x3/2.1

ราคามือ 1 มือ 2 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Orbit 701ครับ ใช้อยู่เสียงดีครับ เป็นกลางดี เบสเน่น แรกๆฟังเหมือนเสียมแหลมมันจะน้อยไป (ปรับแหลมไม่ได้) แต่ฟังไปนานๆมันก็ok อาจจะมีปัญหากะsoundบางตัวครับ โดยเฉพาะX-FI มันจะมีnoiseเยอะ

ผู้มาเยือน(Dass)
    Guest

ถ้าเอามาฟังเพลง Orbit Phonon 701 (90วัตต์RMS) (ซื้อมา3,300 ที่พันทิป) ตัวนี้ ใช่เลย ถ้าชอบเปิดเสียงดังๆ เสียงสุดยอด ถ้าชอบแบบเบสหนักแน่น นุ่มนวล(ไม่ใช่แบบแข็งๆ) มิติเสียงกลางและแหลมก็ดีมาก ผมเองเป็นคนธรรมดา ไม่ใช่หูเทวดาอาไรหรอก แต่อยากแนะนำให้ลองไปฟังก่อนนะ ถ้าชอบแล้วตัวนี้ขึ้นมาบ้างแล้ว ก็ให้ไปฟังตัวอื่นอีกที่กูรูทั้งหลายแนะนำน่ะก่อนเพื่อเปรียบเทียบ เช่น Altec 4221 (2,700 มั๊ง ถ้าจำไม่ผิดแต่วัตต์จะประมาณ35) ถ้าเอาวัตต์เท่ากัน ก็Altec MX5021 แต่ร้านเดียวกันขายที่7,500 ติดระบบTHXมาด้วยและมีรีโมต
    แล้วกลับมาฟัง Orbit 701 อีกที ทีนี้ก็ชั่งใจล่ะ อย่าโกหกตัวเอง อย่าติดยึดกับยี่ห้อ
    เพราะเราซื้อไปฟัง ไม่ใช่ซื้อไปตั้งโชว์ ผมซื้อไปฟังเพลงกับNotebook พวก mp3 ,audio file CD เสียงชัดเจนดีมาก
    ฟังCDกับเครื่องเล่นDVD ก็ให้เสียงชัดเจน ดูหนังก็โอเคเพราะมีปุ่ม3D SoundEffect มาให้ด้วยที่สายรีโมต
    ข้อดี - คุ้มราคา สำหรับลำโพงขนาด 90 วัตต์
    - มีขาตั้งตัวSattelite มาให้ด้วย ความสูงระดับหู เวลาเรานั่งเล่นคอมพ์วางในห้องดูสวยงาม หรูหรากะเค้าเหมือนกัน
    - ถ้าดอกลำโพงเสีย ส่งซ่อมได้ เพราะบริษัท ที.ซี.ออบิต รับซ่อม แต่ของAltecถ้าเสียต้องทิ้งอย่างเดียว
    - ถ้าจะซื้อตัวลำโพง Satteliteใหม่ เขาขายคู่ละ 1,000 บาท
    - รองรับ 3D Effect ไว้ดูหนัง ตูมตามได้ใจ ห้องข้างไม่ด่า
    ข้อเสีย - ตัวซับวูฟเฟอร์น้ำหนักมากประมาณ 9 กิโล ถ้ารวมทั้งชุด ก็ 11 กิโล
    - ต้องการพื้นที่สำหรับวางขาตั้ง แต่เราไม่ต้องใช้ขาตั้งก็ได้นะ
    ลองพิจารณาดูครับ
    adisakdas@yahoo.com

Bookmarks

Bookmarks