overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ขอความช่วยเหลือด่วนครับ modอย่าเพิ่งย้าย เดือดร้อนจริงๆ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Default ขอความช่วยเหลือด่วนครับ modอย่าเพิ่งย้าย เดือดร้อนจริงๆ

galaxy 7600gs ddr3 sink zalman ลงไดรเวออะไีรไม่ได้เลยครับ

พอลงเส็ด โหลดเข้าวินโด จอดับ แต่วินโดบูทปกติอะ(ได้ยินเสียงบูทเขาวินโด) พอเข้าsafe mode ลบไดรเวอ กลับบูทเข้าวินโดได้ซะงั้น เหอะๆ ไม่รู้เปนเพราะอาไรเนี่ย เพิ่งเคยเจอเหมือนกันครับ

เท่าที่ลองมาครับ
    162.18 163.71 163.75 169.09 ทั้งเวอชั่นธรรมดาและmodครับ

ตัวเก่าasus 6600 128mb ใช้ได้ปกติ พอถอดออก ลบไดรเวอ เอาตัวนี้ใส่ เป็นปันหาข้างต้นซะงั้น กลุ้มมากๆครับ รอเคลมมาตั้งเดือนครึ่งอะ ตัวก่อนก็มีปันหานี้เหมือนกัน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไีร

OverclockZone Member golf252's Avatar

conflit with window แก้ดว้ยลองลง window ใหม่ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar

Quote Originally Posted by golf252 View Post
    conflit with window แก้ดว้ยลองลง window ใหม่ครับ
    ผมอยากให้ลงวินใหม่เป็นคำตอบสุดท้ายจริงๆครับ เหอะๆ ไม่ทราบมีวิธีอื่นมั้ยครับ

แต่อยากทราบสาเหตุที่แท้จริงด้วยอะครับ ถือเป็นวิทยาทาน เพราะผมยังไม่เคยเจอปันหาแบบนี้เหมือนกัน

ขอบคุนครับ

OverclockZone Member nuucat's Avatar

เคยเปงเหมือนกันบอกตรงๆว่าปวดหัวอยู่หลายวัน
    ผมลองหาหลายรุ่นมาลงแต่ก็ไม่หาย
    ของผมผมแฟรชไบออสใหม่แล้วหายคับ (ลองโหลดไบออสตัวใหม่ๆมาแก้ดูคับ) ผมเคยแก้จุดนี้ได้

แต่ไม่100% นะคับ ผมอาจมั่วถูก ถ้าไม่ยากจนเกินไปลองทำดูคับ
    รอเซียนมาตอบอีกทีละกัน

ขออณุญาติดันครับ

OverclockZone Member nat083's Avatar
    เซียร์รังสิต สะพานใหม่ นะคร้าบ ^_^

ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ อาการแบบนี้
    คือว่าโหลดเวอร์ชั่นใหม่มาอะครับ พอลงแล้วก็เป็นแบบท่านเลยครับ
    สุดท้ายก็ต้องกลับไปใช้ไดร์เวอร์ตัวเดิม(ตัวที่แถมมาอะครับ)

หนักอยู่
    Guest

Thumbs down

ปัญหาเยอะจริงๆนะคุณ

แบบนี้ User Error แน่นอน

ผมเห็นคุณมาบ่นปัญหาไร้สาระตั้งแต่ครั้งแรกๆที่คุณซื้อตัวนี้มาแล้ว ลองแก้ปัญหาด้วยตัวเองก่อน แล้วค่อยมาโพส มันเปลืองรู้ไหม แถมยัง ตั้งใจมาโพสผิดห้องอีก ไม่ไหวเลย

OverclockZone Member LUCKY MAN's Avatar

ดีที่สุดคือลงวินโดว์ใหม่ครับ เพราะมันจำและกำหนดค่าการ์ดจอตัวเดิม มีวิธีแก้ต้องเข้าไปเปลี่ยนค่าใน รีจิสสะตี้ ในวินโดว์ แต่ถึงใช้ได้ก็จะมีปัญหาเครื่องแฮงค์แมนตามมา

OverclockZone Member woowwy's Avatar

nonmem มาป่วนอีกและ - -"

Quote Originally Posted by หนักอยู่ View Post
    ปัญหาเยอะจริงๆนะคุณ

แบบนี้ User Error แน่นอน

ผมเห็นคุณมาบ่นปัญหาไร้สาระตั้งแต่ครั้งแรกๆที่คุณซื้อตัวนี้มาแล้ว ลองแก้ปัญหาด้วยตัวเองก่อน แล้วค่อยมาโพส มันเปลืองรู้ไหม แถมยัง ตั้งใจมาโพสผิดห้องอีก ไม่ไหวเลย
    ท่านครับ ถ้าท่านแน่ใจว่าเป็นผู้ชาย ลอกอินเข้ามาเลยครับ ไม่ต้องกลัว

ถามว่าปัญหาของผมคืออะไร ตอนแรกผมซื้อการ์ดรุ่นนี้มา แต่ไม่ใช่ตัวนี้มาจากท่านๆหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยนาม) แล้วผมโดนย้อมแมว แต่ยังโชคดีที่ไม่ผิดเงื่อนไขประกัน ผมมาเทสได้ไม่ถึงอาทิด ต้องส่งเคลม ผมรอมาเดือนครึ่ง วันนี้ไปรับของ เค้าให้ตัวนี้มา กลับมากะจะเล่นอย่างสบายใจให้สมที่ตั้งตารอ(เพราะคนอย่างผมไม่มีปัญญาซื้อของแพงๆมือ1มาเล่น)

แล้วผลที่ได้หละ มันเป็นอย่างไร ปันหามันมีตามข้างต้น ที่ท่านบอกว่าผมไม่แก้ปัญหาด้วยตัวเอง ท่านรู้ได้อย่างไรว่าผมไม่แก้ด้วยตนเองก่อน ผมทำสารพัดวิธีที่ผมคิดว่าผมทำได้แล้ว แต่มันยังไม่ได้ ผมเลยมาโพสไงหละ เพราะผมคิดว่าน้ำใจคนในoczยังมีอยู่อีกเยอะ ผมชื่นชมพี่ๆหลายๆคนในบอร์ดๆนี้ บอร์ดๆนี้ทำให้ผมได้รับรู้ทั้งสิ่งที่ดี และไม่ดี(ส่วนน้อย) เมื่อผมมีโอกาส ผมก็ตอบแทนบอร์ดนี้โดยการช่วยตอบบ้าง ตามความรู้อันน้อยนิดในสมองที่ผมมีอยู่

ท่านไม่ช่วย ผมไม่ได้ว่าอะไร แต่ขอให้อย่ามาป่วน ถ้าmodเห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ

อยากให้ท่านเห็นใจผู้ที่เจอปัญหาบ้าง ถ้าผมไม่จนปัญหาจริงๆ ผมไม่รบกวนหรอกครับ และได้ผมรู้ว่าผมรบกวนแล้วโดนเหยียบย่ำอย่างที่ท่านบอก ผมคงจะไม่โพสหรอกครับ

ถ้ายังไม่ได้วิธีแก้ คงลงวินใหม่หละครับ คิดว่าซัก24.01 น่าจะเป็นฤกษ์ดี

OverclockZone Member spellreal's Avatar

driver ที่ท่านลงเป็นของ galaxy เองเลยป่าวครับ ถ้าไม่ก็ลองหา driver ของ galaxy มาลงดูครับ

Quote Originally Posted by spellreal View Post
    driver ที่ท่านลงเป็นของ galaxy เองเลยป่าวครับ ถ้าไม่ก็ลองหา driver ของ galaxy มาลงดูครับ
    เอ่อ ตอนผมซื้อมา มันไม่มีไดรเวอร์มาให้อะครับ (ซื้อจากบอร์ดนี้แหละ)

OverclockZone Member sooksan's Avatar

อย่าสนใจ พวกอีแอบครับ
    อย่างท่านข้างบนว่า ย้อนกลับไปใช้ version เดิม เริ่มจากแผ่นที่มากลับการ์ดเลย
    หรือไม่ ก็ต้องล้างค่า รีสเตอร์ที่มีอยู่ในวินโดว์
    แบบเดียวกับ การGhost ข้าม spec ครับ ( หาเอาเองนะ )......หาย 99.99 %
    (0.001 % คือ ท่านใช้ windows ที่ ดัดแปลงมา )
    ขี้เกียจพิมพ์ ไม่ได้อีก ก็ windows ใหม่ เป็นทางเลือกสุดท้าย ครับ

OverclockZone Member Zoo's Avatar

Window XP เป็นตัวธรรมดาหรือปล่าวครับ หลายสาเหตุเกิดจากตัว Window ซึ่งดัดแปลงลงมา

OverclockZone Member jamebone7's Avatar

ช่วยเช็ค ขยับพอร์ต ฮาร์ดิส เอาการ์ดจอออกไปตากลม สัก พัก หาย โอม .. เพี้ยง
    ชัวร์

Quote Originally Posted by Zoo View Post
    Window XP เป็นตัวธรรมดาหรือปล่าวครับ หลายสาเหตุเกิดจากตัว Window ซึ่งดัดแปลงลงมา
    เป็นตัวoriครับ แต่อัพเดตเพิ่มจากmicrosoftแค่นั้นเองครับผม ฤกษ์งามยามดี คิดว่า24.01ครับท่าน

060636595
    Guest

ขอนิดนึงน่ะครับ

ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกันกับ 8800GTS
    คือหน้า Bios หน้าโหลด Windows ปกติทุกประการ พอเข้าหน้า Windows ตอน Login ป๊าบ มืดสนิทศิษย์ส่ายหน้า ลองสลับ port ก็ไม่หาย(Dual DVI) เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมใช้กาดจอ Winfast PX7300 GT Extreme อยู่แล้วลงไดร์เวอร์ของ Winfast ไปอ่ะครับมันไม่เข้ากันมั้งน่ะ (Windows ที่ใช้เป็น XP Dark V.5) ผมคาดว่ามันมีปัญหาเรื่องกาดจอน่ะครับ สำหรับ Windows ตัวนี้

วิธีแก้

ที่ผมคำหาวิธีจนได้น่ะครับ
    1) เข้า Safe Mode
    2) Uninstall Driver เก่าออก Restart (ยังไม่ต้องลง Driver ของใหม่)
    3) ลงไดร์เวอร์ปกติครับ แค่นั้นก็หายครับ
    4) ถ้าทำแล้วไม่หายให้ ใช้แผ่น Windows XP แท้หรือ ที่สามารถ เรียก Recovery Console ได้ เพื่อให้ Windows Recovery ตัวเอง จะได้ไม่ต้องลง windows ใหม่ให้เสียเวลาครับ
    5) ถ้าทำแล้วไม่หายอีกก็ลง Windows ใหม่
    6) ถ้าลง Windows ใหม่ไม่หาย ก็ลองถามวิธีการแก้อื่นๆจากท่านอื่นๆดูครับเพราะผมอาจไม่เก่งพอ
    7) ถ้าถามหลานคนแล้วแก้ไม่ได้ เอาไปเคลมครับ
    8) ถ้าเอาไปเคลมไม่ได้หรือมีปัญหา ก็ซื้อใหม่ครับ
    9) ถ้าซื้อใหม่แล้วยังเป็นก็...เอ่อ.....ยาวครับ งานนี้
    10)จบครับผมพิมพ์เกินไปกี่ข้อหว่า อยากให้มันครบ 10 ขึ้นตอนแค่นั้นแหละ

Quote Originally Posted by 060636595 View Post
    ขอนิดนึงน่ะครับ

ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกันกับ 8800GTS
    คือหน้า Bios หน้าโหลด Windows ปกติทุกประการ พอเข้าหน้า Windows ตอน Login ป๊าบ มืดสนิทศิษย์ส่ายหน้า ลองสลับ port ก็ไม่หาย(Dual DVI) เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมใช้กาดจอ Winfast PX7300 GT Extreme อยู่แล้วลงไดร์เวอร์ของ Winfast ไปอ่ะครับมันไม่เข้ากันมั้งน่ะ (Windows ที่ใช้เป็น XP Dark V.5) ผมคาดว่ามันมีปัญหาเรื่องกาดจอน่ะครับ สำหรับ Windows ตัวนี้

วิธีแก้

ที่ผมคำหาวิธีจนได้น่ะครับ
    1) เข้า Safe Mode
    2) Uninstall Driver เก่าออก Restart (ยังไม่ต้องลง Driver ของใหม่)
    3) ลงไดร์เวอร์ปกติครับ แค่นั้นก็หายครับ
    4) ถ้าทำแล้วไม่หายให้ ใช้แผ่น Windows XP แท้หรือ ที่สามารถ เรียก Recovery Console ได้ เพื่อให้ Windows Recovery ตัวเอง จะได้ไม่ต้องลง windows ใหม่ให้เสียเวลาครับ
    5) ถ้าทำแล้วไม่หายอีกก็ลง Windows ใหม่
    6) ถ้าลง Windows ใหม่ไม่หาย ก็ลองถามวิธีการแก้อื่นๆจากท่านอื่นๆดูครับเพราะผมอาจไม่เก่งพอ
    7) ถ้าถามหลานคนแล้วแก้ไม่ได้ เอาไปเคลมครับ
    8) ถ้าเอาไปเคลมไม่ได้หรือมีปัญหา ก็ซื้อใหม่ครับ
    9) ถ้าซื้อใหม่แล้วยังเป็นก็...เอ่อ.....ยาวครับ งานนี้
    10)จบครับผมพิมพ์เกินไปกี่ข้อหว่า อยากให้มันครบ 10 ขึ้นตอนแค่นั้นแหละ
    ขอบคุนทุกท่านครับ ซึ้งในน้ำใจชาวoczมากครับท่าน

เด๋วฤกษ์ดี24.01ครับ

OverclockZone Member sooksan's Avatar

ว่าแต่ มาช่วยแล้ว
    ตอบแทนนิดหนึ่ง ซิ
    โดนใครย้อมแมวมา PM มาบอกด้วย จะได้ระวัง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks