Announcement

Collapse
No announcement yet.

***มีปัญหาเกี่ยวกับM/Bครับ เปิดแล้วมันติดแปปเดียวก็ดับ**

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ***มีปัญหาเกี่ยวกับM/Bครับ เปิดแล้วมันติดแปปเดียวก็ดับ**

อาการมันตอนแรกเปิดมามันก็ดังปี๊บที่นึ่งครับ แล้วพอรันเข้าไปก็ดังอีก 2 ครั้งสั้นๆ แล้วมันก็ขึ้นไบออสของ AMI ครับ แล้วมันก็ดับไป โดยที่อ่านไม่ทันเลย แต่พอลองเปิดเครื่องอีกทีมันก็เริ่มดับเร็วขึ้นครับ

++ผู้รู้ช่วยทีครับว่ามันเกิดจากอะไร

ลองเครียล์ไบออสก่อน แล้วก็ถอดพวก CD-Drive HDD ออกครับ แล้วบูทใหม่ครับ ถ้ายังไม่หายก็อาจจะเป็นที่บอร์ดละครับ

Comment

เครียล์ไบออสนี่หมายความยังไงเหรอครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะครับ?

ขอบคุณครับ

Comment

>.<Help me Help me

Comment

ใส่ซิงค์ซีพียูดียังครับ ที่ดับเร็วอาจเป็นเพราะซีพียูร้อนมาก หรืออุปกรณืในเครื่องมันช็อต

Comment

สเปคเครื่องหมเหมือนคุณ benz คล้ายคุณเลยนะครับ แต่ผมกำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอจาก 6600TD มาเป็น 7900gs แต่ดันมีปัญหาตรงเนี่ยครับ เศร้าเลย

Comment

ตอนแรกไม่เป็นอะไรพอเปลี่ยนการ์ดแล้วจอมันไม่ขึ้น แต่พอจะกลับมาใส่ของเดิมทั้งหมดคราวนี้ก็มีอาการตามหัวข้อครับ แต่ลองเอาการ์ดไปลองเครื่องอื่นใช้ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

Comment

เคลียไบออสก็ถอดถ่านใบออสออกมาทิ้งไว้5วิแล้วใส่กลับเข้าไปครับ

Comment

เคลียร์ไบออส อีกวิธีหนึ่งคือ มองหา จัมเปอร์ ใกล้ๆ ถ่านไบออส มันจามี 3 ขา เมื่อเจอแล้วก็ทำการย้าย จัมเปอร์
                    (จัมเปอร์ จาเสียบได้ 2 ขา ) โดยย้ายไปเสียบอีกขาหนึ่ง ขากลางจาเป็นขาหลักในการ เสียบจัเปอร์ เสียบทิ้งไว้ประมาณ 5 วินาที แล้วย้ายกลับมาเสียบที่เดิม เสร็จสิ้นกระบวนการ เปิดเครื่องปกติ*การจาเคลียร์ไบออส ต้องถอดสายไฟเคสออกก่อน เด๋วไฟจาดูด หุๆๆ

Comment

Working...
                    X