overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: สอบถาม Mainboard ครับ

OverclockZone Member JumMum's Avatar

Default สอบถาม Mainboard ครับ

รบกวนสอบถามเรื่องคอมนิดนะครับ
    พอดีน้องที่ทำงาน จะออกคอมใหม่ แล้วใช้ AMD มาตลอด
    ปรกติก้ใช้คอมทำงาน พวกทำ 3d animetion กราฟฟิค
    น้องเขาก้อยากได้แรงพอสมควร
    เลยแนะนำไป ว่าใช้ Athlon X2 6000+ ไปเลย
    น้องเขาก็โอเค คือว่ามันไม่ค่อยรู้เรื่องคอม - -' บอกเอาไรเอาหมด

ทีนี้ปัญหาคือ ไม่รุ้ว่า ตอนนี ควรจะเลือกเมนบอร์ด ตัวไหนดีครับที่เข้ากับ Cpu
    เลยมาขอคำแนะนำ แฟนๆ AMD ว่าควรเลือกใช้ตัวไหนให้เหมาะกับการใช้งาน
    และที่แน่นอน ไม่มีการ OC ใดๆทั้งสิ้น น้องมันทำไม่เป็น เกมส์มันก็ไม่เล่น
    ก็ถามว่ามีตังให้กะคอมใหม่เท่าไหร่ มันก็บอกมาว่า 30,000 ไม่รวมจอ
    แต่ซื้อจอด้วยนะ ไม่รู้มันไปถูกหวยที่ไหนมา

ผมก็เลยว่า อยากจะ หา mainboard ให้ในราคาไม่เกิน 6000
    รบกวนทุกท่านด้วยนะคระบ ขอคำแนะนำทีครับ

ถ้าไม่มากเกินไป งบ 30000 ซื้อคอมประมาณ กลางเดือนหน้า สงสัยโบนัสออก
    ถ้ามี Cpu ที่แนะนำดีกว่า X2 6000+ ก็คอมเมนต์ด้วยนะครับ

ส่วนอันนี้เป็นข้อสงสัยจากตัวผมเอง ผมพึ่งออก 5200+ มาครับ แต่หาบอร์ด M2N-E ไม่ได้
    เลยได้ M2N มา คือที่ร้านแนะนำมา จะถามว่า มันเข้ากันได้ดีไหมครับ ถ้ามีตัวไหนที่ดีกว่าช่วยแนะนำทีครับ อยากเปลี่ยนมากมาย

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า
    จำวันไม่ได้ครับ 2 อาทิตย์ที่แล้วผมตัดสินใจซื้อคอมใหม่ แล้ววันนั้นธุระเยอะ เลยตัดสินใจไป
    ฟอจูนเพราะทางผ่าน เพราะ ผมรีบเวลาเหลือน้อยงานใหม่กะลังจะเข้าก็เลยไม่ได้ที่พันทิพ
    ของเลยไม่ได้ตามที่ต้องการ ซื้อเสร็จ เอาแค่ประกอบ ไม่ลงวินโด้ว กะว่าลงเอง
    พอยกมาถึงบ้าน เวรกำ เครื่องใหม่ๆ บู๊ดไม่ติด ก็เลยขยับกาดจอดู เอ๊ะติดๆ ค้างๆ
    ผมก็ง่วงและ แถมหงุดหงิด เอาว่าพรุ้งนี้ยกไปร้านให้ดู พอไปถึงร้าน เขาเลยเปลี่ยนกาดจอตัวใหม่ให้
    กลับมาใหม่ เอ้า ไม่ติดอีกและ - -' ยกไปใหม่เย็นวั้นนั้น คราวนี้เขาก็เทสทุกชิ้น ก็ไม่เจอสาเหตุ
    เขาเลยเปลี่ยน mainboard ให้อ่าติดบูดวินโด้วได้ copy งานได้ ยกกลับมาบ้านใหม่
    ใช้งานไปสัก 2-3 ชม เอ๋า อาการเดิมไม่บู๊ท วันรุ่งขึ้นยกไปใหม่ ไปถึงร้าน มันก็ติดเหมือนเดิม -*-
    เขาเลยบอกว่าทิ้งไว้ให้เขา สัก 1 วัน วันต่อมาไปเอากลับมา ช่างก็บอกว่ามันไม่มีอะไรผิดปรกติ
    แต่แฟช bios ให้ใหม่ แต่เวอชั่นเดิม คราวนี้ก้หายครับ แต่เมื่อ 2 วันที่ผ่านมามันเป็นอีกและครับ
    พอดีเพื่อน ที่มันเป็นช่างคอม แวะเข้ามาพอดี เลยเจอตัวสาเหตุ แต่ไม่รู้ว่าใช้ชัวไหม
    เป็นที่แรม corsair 1 Gb ตัวนึงของผม เอาไปต่อเครื่องไหนก็ไม่บู๊ท มันก็เลยบอกว่าจะเข้าไปพันทิพพอดี ก้เลยฝากเครมไปเรียบร้อย แต่เพื่อนผมมันบอกว่า บอร์ด ตัวนี้แปลกๆ อยากให้เปลี่ยน

ยาวนิดนะครับ มันอัดอั้นมานาน - -'

รบกวนด้วยนะครับ

OverclockZone Member JumMum's Avatar

อ่อเวอร์ชั่นเดิมมัน 0702 ตอนนี้ผมแฟชเองเป็น 0803 แล้วอ่ะครับ
    ไม่รุ้จะเวิกไหม - -'

OverclockZone Member

ASUS M2N-E ครับผม พันทิพมีเยอะเลยที่ร้าน Busitek และ Cpompute&more เห็นมีร้านละ 5-6 กล่องได้ครับ
    ส่วน M2N ก็ใช้ได้ครับผม เหมือนกันนั้นแล แต่บอร์ดมันถูกหน่อย หน้าตาเลยไม่ค่อยสวยเหมือน M2N และชิพคนละรุ่นกันเท่านั้นครับ
    M2N-e เป็นชิพ nForce 570Ultra
    M2N เป็นชิพ nForce430 ครับผม

อ่อโอเคครับ ขอบคุณมากๆ

Bookmarks

Bookmarks