overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยู่ดีๆจอก็มืด..ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง

OverclockZone Member

Question อยู่ดีๆจอก็มืด..ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง

โหลดบิตอยู่ดีๆพอเช้านี้เปิดจอเห็นจอมืด(แต่ไฟจอติด)กดไรก็ไม่ขึ้น รีสตาทเครื่องใหม่ภาพขึ้นเข้าวินโดทิ้งไว้ซักพักมืดอีก(แต่ไฟจอติด) รีสตาทใหม่ภาพขึ้นอีกทีนี้พอโหลดวินเสร็จมืดไฟจอกระพริบเลยลองรีอีกก็เหมือนเดิม งงเลยถอดการ์ดจอมาเสียบใหม่ทีนี้ละครับมืดสนิทแต่เครื่องทำงานอยู่มีเสียงเข้าวินโด ถอดเสียบๆหลายรอบก็เหมือนเดิม คิดว่าเป็นที่การ์ดจอเปลี่ยนการ์ดจอสำรองก็ยังมืดอยู่ ตกลงเป็นที่ใดนี่ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง ต้องรีบมาทำงานเย็นๆจะกลับดูอีกที

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

การ์ดจอ ต้องเสียบไฟเพิ่มไหมละครับ ผมก็นานเป็นที่ไม่รู้เป็นที่อะไร ผมใช้ 7900GS ไฟไม่พอไม่น่าจะใช่เพราะผมก็ใช้ Liberty 500 งงเหมือนกาน

แล้วทั่นแก้ไงเหรอครับ ผมซื้อ 650w(ติดเคส)ใหม่เพราะกลัวไฟไม่พอเหมือนกัน ถ้าอาการเป็นดังทั่นว่าสงสัยต้องต่อpsu 2 ตัว แล้วงั้นของเก่า400w ยังอยู่เดี๋ยวเย็นๆจะลองดูอีกที ขอบคุณงับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ถอดออกมา ลองเอายางลบถูขาของมันหรือยังคับ แล้วก็แรมด้วยนะคับ ลองดู

ยังเลยครับ รีบมากไม่ทันทำไรเลย จะลองทำดูขอบคุณงับ

OverclockZone Member ComHanG's Avatar

ผมก้อเคยเปงครับ แต่ของผมการ์ดจอมันพังอ่าครับ
    ไฟก้อมีส่วนครับ เอาสูตรเดิมก่อนครับ ยางลบ ครับอิอิ

ขออย่าให้พังเลยครับประกัน HW อยู่ต่างจว.ไม่รู้ทำไง

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

การ์ดจอเสีย หรือไม่ก็ Slot บนบอร์ด เสียครับ ลองเปลี่ยนของเพื่อนดู

จะลองแก้ตามที่ทั้นๆโพสก่อครับ แต่ถ้าเป็นอย่างที่ท่าน tumm ว่าคงต้องส่งร้านซ่อมไม่รู้มีร้านที่ส่งเคลมให้ได้ป่าว เย็นนี้คงต้องกลับไปลุ้นเองก่อน

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

อย่า เพิ่งมองที่ การ์ท จอ อย่างเีดียวสิ ท่าน แล้ว จอ ท่านหล่ะ มัน ปกติ ดี หรือเปล่า ลองหาจอมาเปลี่ยน ดู บางที่ จอ อาจมีปัญหา เกี่ยวกับ สัญญาน ภาพ ก็ได้ เช่น ตั้งความละเอียด ไว้ สูงเกินไป บางที่ ใช้ไปนาน ๆ ก็ ดับได้ครับ เครืองผมก็เป็น ต้อง กลับมาตั้ง ให้มัน ลดลงมาหน่อย 60Hz หรือ ปรับ resoution ลงมาหน่อย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ขอบผม เป็นเหมือนกันครับ แต่ต่อออกทีวีออกได้ สรุปคิดว่า จอมันไม่รับการ์ดจออะครับ ตอนนี้หาจอใหม่อยุ

เก็บข้อมูลๆขอบคุณทุกท่าน จะลองไปทำดูครับ นั่งทำงานไม่ติดแล้วใจอยู่ที่มายคอม

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ขอบผม เป็นเหมือนกันครับ แต่ต่อออกทีวีออกได้ สรุปคิดว่า จอมันไม่รับการ์ดจออะครับ ตอนนี้หาจอใหม่อยุ
    เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกันครับ

แต่ผมคงเปลี่ยนจอไม่ได้ละครับ เพิ่งมาต้นปี 206BW เก็บเงินซื้อแทบตายเปลี่ยนไม่ไหว

แต่ของผม นาน ๆ เป็นที่ ประมาน เดือนละครั้งเห็นจะมั่ง เหอๆ

ติดแล้วครับ ถอดการ์ดจอ แรม มาเช็ดแล้วก็ขัดกับยางลบ ใส่กลับแผ่เมตตา 3 รอบ เปิดเครื่องตอนนี้ปกติแล้วครับ
    ขอบคุณทุกคนที่แนะนำครับ

Bookmarks

Bookmarks