Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเครื่องใหม่ใช้งานไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเครื่องใหม่ใช้งานไม่ได้

พอดีวันนี้ไปซื้ออุปกรณ์มาประกอบเองครับ แต่แล้วพอประกอบเสร็จพอกดสวิตเปิดเครื่อง มันกระดิกแค่พัดลม CPU (ครั้งเดียวนะครับ)
    สเปกตามนี้ครับ
    PD 805 2.66 GHz
    ASUS P5LD2-VM SE
    Kington DDRII 512 MB(533)
    Seagate SATA 80 GB
    LIte-ON DVD-RW
    ใครพอจะตอบได้ช่วยหน่อยนะครับเครียดมาก

ลืมไปครับ
    POWER SUPPLY 450 W (Witching)

Comment

พัดลมกระดิก แล้วก็เงียบ พอกดเปิดเครื่องอีก ก็ไม่กระดิกแล้วรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นงั้นผมว่าดวงซวย บอร์ดเจ๊งแต่แรกครับ (ไม่รู้นะ แต่ผมเคยเจอ)

Comment

ประกอบเองนี ต่อ แรม cpu การ์ดจอ และสายหน้าเครื่องถูกต้องสมบูรณ์หรือปล่าวครับ ดูคู้มือแมนบอร์ดดีๆนะครับ บางทีจั้มค่า cpu ไม่ถูกต้องหรือ จั่มสายหน้าเครื่องไม่ถูกต้อง มันก็วูป
        ผมคิดว่า ไม่แรมก็ แมนบอร์ด ลองถอด cpu กับแรม ออก แล้วลองเปิดดูครับ ว่าไฟเข้า ซัฟพลายทำงานไหม ไฟแมนบอร์ดติดไหมครับ ลองดูก่อนครับ ไฟแสดงผลหน้าเครื่องถูกต้องไหม ลองดูนะครับ เช็คความถูกต้องใหม่ดู บางทีอาจลืมบางอย่างไปครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้มากครับ บอกเท่าที่รู้ครับ เคยแต่ประกอบให้เพื่อนใช้ แต่พึ่งมีเครื่องเป็นของตัวเองได้ไม่นานนี้เองครับ (หลังๆชักไม่เกี่ยวแหะ)

Comment

ตรวจสอบ psu ก่อนครับโดยใช้สายไฟเล็กๆ จัมขา pwr ดูถ้าพัดลม psu หมุนแสดงว่า psu ปกติ จากนั้นถอดแรม card ต่างๆ แล้วเปิดสวิต ควรจะติดแต่จะมีเสียงจาก เมนบอรดได้ ก็ถือว่าเมนบอรดซีพียูปกติแล้วคับ

Comment

ผมว่าน่าจะต่อสวิตผิด
            ถ้าต่อสาย Usb กับ Front Sound ผิดบอร์ดเจ๊งได้น่ะ

Comment

ขอบคุณมากนะครับจะลองดูใหม่นะครับ

Comment

Psu อาจจะเสีย

อาการเหมือนเครื่องเก่าที่พึ่งเปลี่ยนPsuไป

Comment

Working...
                X