Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไครใช้ DFI หรือ เรื่อง Config Ram ช่วยผมปรับหน่อยซิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไครใช้ DFI หรือ เรื่อง Config Ram ช่วยผมปรับหน่อยซิครับ

แรมที่ผมใช้ ก็ธรรมดานะครับ
    KINGTON 667 1Gx2 5-5-5-15 2T

อันนี้ก่อน คอนฟิค ครับ
    Attached Files

อันนี้หลังนั้งปรับไป 4 ชม ได้มาแค่เนี้ยเองครับ แบนวิทเพิ่มมา 200กว่าM/S

ไครมีวิธีดีๆ แนะนำหน่อยซิครับ ตาลายแล้วครับ หรือท่านได้ มีเทคนิคดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมอยากลองครับ งบมา จนเมื่อยแล้วครับ
    Attached Files
    Last edited by wikorn; 18 Nov 2007, 21:50:51.

Comment

ครับ ผมก็ DFI

Comment

อันดับแรกเราต้องมาดูกันก่อนนะครับว่าสเป็กแรมของเรา ค่าเดิมๆของ CL แต่ละตัวมันวิ่งที่เท่าไหร่ พอเรารู้ค่าเดิมๆมันแล้ว เราถึงจะสามารถไปฟิคค่าต่างๆให้มันแน่นได้ง่ะ
        วิธีการเช็คค่าต่างๆของแรมแต่ละตัว ก็ลองเปิดดูจาก everest ก่อนครับ (ตามรูป)

ซึ่งค่าหลักจากที่โปรแกรมนี้อ่านได้ ก็จะมีประมาณ 7ตัว คือ cl rcd rp ras trc cr twr แต่จริงๆแล้วมันก็มีเยอะกว่านั้นอ่ะนะ ซึ่งบอร์ด DFI มักจะมีฟังค์ชั่นให้ปรับแต่งได้ค่อนข้างละเอียด เรียกกันว่าเล่นกะแรมได้อย่างสนุกเลยหละ แต่อันดับแรกให้ไปฟิคค่ามาตรฐานที่มันโชว์ตามสเป็กแรมก่อนนะครับ แบบเดิมๆยังไม่ต้อง OC นะ จากนั้นให้กลับเข้า OS อีกที คราวนี้เรามีตัวช่วยอีก1ตัวละ นั้นก็คือ memset โปรแกรมนี้จะเอาไว้ดูรายละเอียดของแรมได้ค่อนข้างละเอียด (ตามรูป) แต่เราไม่ต้องไปเซ็ตค่าในตัวโปรแกรมนะ เอาไว้เปิดดูเฉยๆพอละ จากนั้นให้เราอ้างอิงค่าตามที่โปรมอ่านได้ เป็นค่ามาตรฐาน คราวนี้ก็หมูละ กลับไปฟิคค่าต่างๆที่เหลือให้ครบครับ แล้วกลับเข้า OS มาเช็คอีกที หากพบว่าค่าเหมือนครั้งแรกที่เช็คแปลว่าใช้ได้ละ คราวนี้ก็ไล่กดให้แน่นได้เลยครับ แล้วแต่เทคนิคในการไล่แรมของแต่ละคนแล้วหละ ว่าเราจะไล่ให้มันแน่นอนแค่ไหน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นกับความสารถของแรมด้วยเน้อ ยิ่งลากบัสมากขึ้น ก็บิ่งต้องปล่อยค่าให้หลวมมากขึ้น ไม่งั้นก็ต้องเพิ่มไฟเข้าไปอีก หากอยากใช้ CL ต่ำๆ ขอให้สนุกเน้อพี่น้อง หากลองแล้วจะติดใจ ขอบอกว่านั่งไล่กันมันมากๆ หุหุ

Comment

ผมก้อใช้คับ บอด DFI

Comment

เดียวมีลอง งานนี้ ขอดูหนังก่อน อิอิ ขอโปรแกรมด้วยซิ ลิ้งโหลดก็ได้

Comment

memset 3.0
              memset 3.3

แนะนำให้ลองเล่น 3.0 นะครับ เพราะแค่เอาไว้เปิดดูเฉยๆมันจะสะดวกกว่า แต่หากเล่น 3.3 มันจะสามารถสั่ง save ค่าในตัวโปรแกรมได้เลย ซึ่งจากที่ผมลองแล้วปรากฎว่ามีเอ๋อ หุหุ หรือเรามือไม่ถึงหว่า

Comment

ผมว่านะครับ ลองดูที่ 800 ไฟ 2.3 CL 4 4 4 12 17 2T 3 3 3 3 ถ้าไม่ได้ก็ลอง 4 5 4 15 20 2T 3 3 3 3

Comment

เท่านี้แหละครับ ดีสุดแล้ว เฮ้อๆๆๆ

Comment

Working...
                  X