overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: เลือก DVD-Writer ให้หน่อยนะ

น้องหนุ่ย
    Guest

Post เลือก DVD-Writer ให้หน่อยนะ

อยากทราบว่าจะเลือก DVD-Writer ยี่ห้ออะไรดีอ่ะ
    1.ASUS
    2.BenQ แล้วถ้าเอาเลือกรุ่นไรดี
    3.LG

ช่วยบอกหน่อยนะ
    แล้วมียี่ห้อไหนไหมอ่ะที่เป็นแบบ SATA

OverclockZone Member Monk82's Avatar

asus ครับ ลองลงมา LG ครับ ในสายตาผมนะครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

BenQ 1670

คนผ่านมา
    Guest

แนะนำ pioneer หรือไม่ก็ tdk ครับ คุณภาพสมราคา แต่ราคามันจะสูงกว่าพวกยี่ห้อที่คุณกล่าวมา

OverclockZone Member benice's Avatar

ผมว่าซื้อ LG EXTERNAL ดีที่สุดนะ ไรท์ได้ดีทุกยี่ห้อแผ่น รองลงมาก้เบนคิว แต่มันดึงเครื่อง
    ส่วนASUS ผมว่าไรท์ดีมากๆๆ แต่เลือกแผ่นน่าดูเลย

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    BenQ 1670
    เห็นมีคนแนะนำBenQหลายท่านแล้ว มันดีกว่าASUSยังไงหรอท่าน ตอนนี้ผมใช้ASUS1608Pอยู่ใช้งานโอเคเลย แต่พอดีกะจะซื้อใหม่อีกอัน มองๆไว้เหมือนกัน

OverclockZone Member Olooz's Avatar

ม่ายรู้สิ ในบอร์เคยแนะนำ ของ LG ส่วนผม ใช้อยู่ 2 ตัว ASUS กับ BenQ ก็ใช้ดีๆ พอๆ กันอ่ะ
    (รูปลักษณ์ BenQ สวยกว่า อิอิ)

OverclockZone Member Juk63's Avatar
    ภูเก็ต (นนทบุรี)

ถ้าผมจะเอา ASUS

OverclockZone Member fj's Avatar

ใช้ ASUS ได้ดีไรท์็ไม่เคยมีปัญหาไรครับ

OverclockZone Member autopacker's Avatar

ไม่ ASUS ก็ LG
    LG มีระบบ LightScribe แต่ ASUS ไม่มีนะ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ฺBenq นะครับที่มันดีกว่า Asus ตรงที่มันสามารถ scan แผ่นได้ครับเราจะรู้ไว้ว่าคุณภาพการไรท์
    มันดีหรือไม่ดี ยกตัวอย่างอย่างเช่น ซื้อ DVD 50 แผ่น lot นึง เราควรจะเช็คก่อนว่า lot นี้
    คุณภาพมันดีหรือเป่าเพราะว่าบางทีแผ่นยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันไม่จำเป็นต้องคุณภาพเหมือนกัน
    นะครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า BenQ 1670 ชิฟข้างในห่วยครับ ตัวทีี่เขาแนะนำคือรุ่น 1640 ครับ
    รุ่นนี้ work มากครับ อันนี้มันแล้วแต่ความคิดครับส่วนตัวผมใช้ Asus อยู่บอกเลยว่าไม่ค่อยมี
    ปํญหาแต่แค่มันตาบอดไม่สามารถ scan แผ่นได้
    ข้อมูลการเลือกซื้อ DVD ไรท์ พร้อมรุ่นอย่างข้อนข้างรละเอียด
    http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&t=106130&st=0

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

Quote Originally Posted by FreeDom View Post
    ฺBenq นะครับที่มันดีกว่า Asus ตรงที่มันสามารถ scan แผ่นได้ครับเราจะรู้ไว้ว่าคุณภาพการไรท์
    มันดีหรือไม่ดี ยกตัวอย่างอย่างเช่น ซื้อ DVD 50 แผ่น lot นึง เราควรจะเช็คก่อนว่า lot นี้
    คุณภาพมันดีหรือเป่าเพราะว่าบางทีแผ่นยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันไม่จำเป็นต้องคุณภาพเหมือนกัน
    นะครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า BenQ 1670 ชิฟข้างในห่วยครับ ตัวทีี่เขาแนะนำคือรุ่น 1640 ครับ
    รุ่นนี้ work มากครับ อันนี้มันแล้วแต่ความคิดครับส่วนตัวผมใช้ Asus อยู่บอกเลยว่าไม่ค่อยมี
    ปํญหาแต่แค่มันตาบอดไม่สามารถ scan แผ่นได้
    ข้อมูลการเลือกซื้อ DVD ไรท์ พร้อมรุ่นอย่างข้อนข้างรละเอียด
    http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&t=106130&st=0
    โอ้....ขอบคุณมากครับท่าน กระทู้ในlinkนี้ผมเคยอ่านนานแล้วแต่ตอนหลังค้นไม่เจอ กำลังต้องการ

ผมก็ว่าASUSใช้ดีไม่มีปัญหา แต่พอจะซื้ออีกอันนึงเลยไม่อยากได้ซ้ำเดิมน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

BenQ ด้วยคน

OverclockZone Member kingmax's Avatar

1.ASUS
    2.BenQ
    1-2 ตัวนี้เลยครับ

LG มันจะเลือกแผ่นครับ

kingston
    Guest

เหมือนกันกับคุณ FreeDom ครับ
    มาจากสำนักเดียวกันเลย
    ตอบตามนั้นเลยครับ

เพิ่มเติมครับ
    benq ต้อง 1650(สแกน) กะ 1655(สแกน+ไลท์) แต่มีบางเสียงบอก 1650 ดีก่า 1655 นิดหน่อย
    1670(อย่าเลยขอบใจ...มันสแกนมะได้) ไม่รู้ว่าอัพเฟริมแวร์จะได้เป่านะ หน้าตาดีเลยนะนั่น
    แต่เกือบไป ดีที่ข้อมูลเราแน่น

lite-on ก็เห็นว่าสแกนได้นิ แต่ก็พบปัญหาบ่อยหน่อย แต่เห็นว่าเคลมดีเคลมไว

ส่วน asus รุ่นใหม่ไม่รู้สแกนได้ยัง

นอกนั้นถ้าใครใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ก็พยายามเลือกแผ่นที่เข้ากันได้ด้วยครับ มันก็จะดีเอง

ปล.อย่าถกเรื่องสแกนนะครับ เดี๋ยวจะยาว...ผมไม่อยากเป็นตำนานอย่างท่านยู(ด้วยความนับถือครับ)

kingston
    Guest

ผมพิมพ์ช้าอ่ะ โดนคุณ kingmax ตัดหน้าประจำเลย
    หลายครั้งและ

OverclockZone Member คนผ่านมา's Avatar

ASUS หรือ BenQ แล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member

มันเหมือนจับฉลากครับ
    ได้ของดีก็โชคดีไป ใช้งานไม่มีปัญหา ถ้าเจอของบอกได้คำเดียวว่าซวย

% มันก็อยู่ที่ยี่ห้อด้วย
    - plextor, pioneer % ของเสียจะน้อยหน่อยหรือแทบไม่มี ราคาจะแพงหน่อย
    Last edited by sarit; 18 Sep 2006 at 14:14:02.

OverclockZone Member

ลองซื้อทุกยี่ห้อมาใช้เองเดะ ไม่ต้องเชื่อใครมากก็ได้

OverclockZone Member moxzox's Avatar

สำหรับผมตอนนี้ก็ใช้ ASUS กับ lite-on อยู่ครับ ก็ Ok ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks