Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับ +3.3 +5 +12 ครับ มันคือสิ่งใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับ +3.3 +5 +12 ครับ มันคือสิ่งใด

คืออยากทราบว่าไฟ +3.3 +5 +12 นี่มันคืออะไรครับ
    ใน Probe 2 ผมโชว์อยู่หน่ะครับ

หมายความว่า +3.3 จ่ายไฟได้ MAX คือ 3.3v และ +5 ได้ 5v +12 ได้ 12v รึเปล่าครับ

ผมข้อนค่างข้องใจอยู่ว่ามันนับยังไง
    เพราะไฟ +5ผมตอนนี้ 4.99v ตลอดเวลา บางทีก็เกิน 5
    ส่วน +12 นี่ 11.93v ตลอดครับ

นั่นหมายความว่าอย่างไรครับ คือผมทำให้ PSU Fullload แล้วเหรอครับ ??
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

จะว่าไปแล้ว มาดันครับ
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ไม่รู้เลยคับท่าน ต้องรอเด็ก อิเล็ค กับวิศว มาตอบคับ^^"

Comment

ที่เห็นทั่วๆไปคือ 12v 5v 3.3v -12v -5v

3.3 พบได้ทั่วไป เช๋น สายไฟเลี้ยง HDD SATA
        5 พบมากที่สุด ใช้กับ Optical drive HDD IDE
        12 จะเป็นสายที่ใช้ไฟมากที่สุด ประมาณ 75เปอร์เซ็นต์ ของเครื่อง ซึ้งจะจ่ายไฟเลี้ยงอุปกรณ์สำคัณ เช่น CPU MB VGA รวม ไปถึงพัดผลระบายความร้อนครับ
        -12/-5 พบได้น้อยส่วนใหย่เท่าที่รู้ใช้กับบางอุปกรณ์เฉพาะ บนบอร์ดครับ

Comment

แล้วจะรู้ว่ามันจ่ายได้มากสุดเท่าไหร่ต้องทำยังไงครับ

Comment

เบื่องต้น ก็ดูข้าง PSU เองไงครับ จำนวน AMP ที่บอก ยิ่งมากยิ่งดี

12V/20A
            5V/10A
            3.3V/18A

12V/35A
            5V/3A
            3.3V/20A

นี้ ตัวอย่างเท่านั้นครับ

Comment

ถามตรงๆเลยแล้วกันครับ ไม่อ้อมค้อมเพราะความรู้ด้านนี้ไม่ค่อยมีเท่าไหร่

Q6600 G0 Week24 ครับ
              P5KC
              8800GTS GALAXY OC
              HDD 1
              DVDRw1
              Thermaltake Cyclo 12cm logofan 1
              Noname 12cm fan 1

คือถ้าจะ ติดเจ้าน้ำ 760i ของ TT ไปอีกตัว แล้วเสริมบล๊อคให้กับการ์ดจอ และ ++ Overclock CPU ไปให้ประมาณ 3.0-3.2 แบบนี้ A55-GA Asus 550w ต้านทานไหวไหมครับ ??

Comment

อือ

Comment

อือ นี่ยังไงครับพี่ โดยประมาณ

Comment

Asus 550W น่าจะไหวนะครับในเรื่องจำนวนวัตต์แต่เรื่องประสิทธิภาพไม่แน่ใจ เพราะเคยมีเพื่อนใช้ PSU ตัวนี้กับ 8800GTS แล้วมีปัญหาแต่ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนอุปกรณ์ต่อพ่วงด้วย แต่ถ้าจะใส่ชุดน้ำ+Block VGA ด้วยแล้ว น่าจะลองมองยี่ห้ออื่นที่น่าไว้ใจกว่านี้นะครับ เช่น Enermax หรือไม่ก็ Thermaltake ThoughPower

ผมใช้ P4+PD935 / MSI975X / Galaxy 8800GTS OC / HDDx2 / DVD Drivex2 / OCZ Ram Cooler / Big Water 745 / พัดลม 12cmx5 / ไฟ Led 2 แถว+ไฟชุดและตัววัดรอบพัดลม ทั้งหมดนี่ใช้กับ Enermax CoolerGian 600W ตัวเดียวเอาอยู่ไม่เคยมีปัญหาเรื่องไฟครับ

Comment

คือค่า V เนี่ยดูให้มันนิ่งที่สุดอะงับ แล้วก็ใกล้ ค่าที่มันกำหนดมามากที่สุด...

ส่วนที่ถามว่า full load เนี่ยเค้าดูที่ W/Amp งับ ต้องดูว่า สายเส้นนั้น กี่ V แล้วขณะนั้นๆ ใช้ไฟ กี่ Amp

Comment

3.3 นี่ถ่าน bios ครับ ที่เป็นเม็ดกระดุมบน mb นั่นแหละ อันอื่นไม่ทราบครับ

Comment

ความรู้ใหม่แฮะ..........มีให้ดูแต่ไม่เคยรู้เลย..

Comment

ไฟผมเปิดยังไงคืออย่างนั้นครับ
                            ไม่เคยขยับเลย แฮะๆ

แล้วมีโปรแกรมไหน วัดไฟแบบเป็น กราฟ มั่งครับ

Comment

ความรู้คับ จดๆ^^"

Comment

Working...
                              X