Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะซื้อs41แล้วรบกวนผู้ใช้อยุ่เข้ามาทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะซื้อs41แล้วรบกวนผู้ใช้อยุ่เข้ามาทีคับ

หลังจากผมเล็งมานาน4-5เดือนผมตัดสินใจและเอารุ่นนี้ไม่กะรอตัวใหม่ที่กาดจอแยก8800หรือคอ2คอดแล้ว(ขี้เกียจรอ)

ผมมีข้อสงสัยs41ดังนี้รบกวนผู้ใช้ตอบด้วยความจิงนะคับ

1. ผมกะจะซื้อที่เซียร์รังสิตมีร้านไหนโปรดีๆหรือบริการดีช่วยแนะนำทีคับ

2. ในจำนวนs41แต่ละซี่รี่ยรุ่นไหนคุ้มเงินสุด(ผมไ่เนนว่าถูกสุดหรือแรงสุดเอาคุ้มเงินสุดเพราะกะใช้แค่4-5ปี)

***3. ถ้าซื้อให้ร้านลงไดเวอร์XPแบบเต็็มๆมาเลยได้ไหมคับเอาแบบไม่มีปัญหาและไม่ใช่แบบGHOST เราจะบอกเค้าได้ไหมเอาแบบลงในคอมPCตั้งโต๊ะบอกเค้าเอาเวอรชั่นไม่มีปัญหาอะคับ*****

4. พวกไดเวอร์ตอนนี้โอเคหมดยังเห้นรุ่นนี้ไดเวอรืในXPมีปัญหาเยอะจัง?(ผมกะลงXP) ส่วนมากไดเวอร์ที่มีปัญหานี่ไดเวอร์อะไร และเวอร์ชั่นไหนปัญหาน้อยสุด(ไม่เน้นแรงเน้นไม่มีปัญหา)จะได้บแกคนขายให้ลงถูกรบกวนขอลิงค์ด้วย

5. เห็นบอกรุ่นนี้อ่านแผ่นไม่เก่ง?จิงปะคับ?เห็นบอกแผ่นเป็นรอยนิดเดียวก็อ่านไม่ได้และ

6. รุ่นนี้ไฟดุดด้วยดูดเยอะไหม ดูดตรงส่วนไหน?

7. ศุนย์บริการดีไหม ผมกะว่าถ้าซื้อจะวื้อประกันเพิ่มเยอะๆดีไหมเพราะผมยังไม่ค่อยเชื่อใจแบนด์นี้เท่าไรแต่เห็นสเปกคุ้มดี

8. ราคาและโปรโมชั่นล่าสุดตัวนี้ตอนนี้เป็นไงบ้างรบกวนช่วยอัพเดตที(จะได้เอาไปอ้างร้านที่ซื้อ)

9. มีข้อดีข้อเสียไรเพิ่มเติมรบกวนcomment เพิ่มที

ป.ล. ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ซื้อเลยครับ โปรเหมือนกันหมดเกือบทุกร้านต่างกันตรงของแถมเท่านั้น
    พึ่งไปถอยตัวที่2มาวันนี้ให้น้องใช้
    s41-310 34900 แถมแรมอีก1gเป็น2g ฟรีประกันปีที่2
    s41-322 37900 แถมเมาส์ไร้สาย(แรมมา2gอยู่แล้ว)
    s41-324 35900 แถมแรมอีก1gเป้น2g ฟรีประกันปี2
    s41-335 39900 แถมเมาส์ไร้สาย(แรมมา2gอยู่แล้ว)
    ของแถมที่เหมือนกันก้กระเป๋า เม้าส์มีสายห่วยๆ ถ้าต่อรองดีๆอาจจะได้เสื้อยืด กับเมาส์ไร้สาย
    Driver คงต้องลองหาดู ถ้าให้ดีลงใหม่เลยร้านมักจะลงแบบชุ่ยๆมาให้
    ศูนย์บริการดีครับ(เท่าที่ฟังมา ส่วนตัวไม่เคยส่งศูนย์เพราะมันไม่เคยเป้นไร)
    322น่าจะคุ้มสุด

Comment

ขอตอบแค่บางข้อละกันเพราะบางข้อก็ไม่รู

2. ในจำนวนs41แต่ละซี่รี่ยรุ่นไหนคุ้มเงินสุด(ผมไ่เนนว่าถูกสุดหรือแรงสุดเอาคุ้มเงินสุดเพราะกะใช้แค่4-5ปี)
      ผมว่า 322

***3. ถ้าซื้อให้ร้านลงไดเวอร์XPแบบเต็็มๆมาเลยได้ไหมคับเอาแบบไม่มีปัญหาและไม่ใช่แบบGHOST เราจะบอกเค้าได้ไหมเอาแบบลงในคอมPCตั้งโต๊ะบอกเค้าเอาเวอรชั่นไม่มีปัญหาอะคับ*****
      ผมว่าเค้าคงลง ghost ให้แหละครับ ช่างขี้เกียจจะตาย อีกอย่างถ้าร้านเค้ามีลูกค้าเยอะยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่ เอามาลงเองก็ได้ครับ ไม่ยุ่งยากหรอก

4. พวกไดเวอร์ตอนนี้โอเคหมดยังเห้นรุ่นนี้ไดเวอรืในXPมีปัญหาเยอะจัง?(ผมกะลงXP) ส่วนมากไดเวอร์ที่มีปัญหานี่ไดเวอร์อะไร และเวอร์ชั่นไหนปัญหาน้อยสุด(ไม่เน้นแรงเน้นไม่มีปัญหา)จะได้บแกคนขายให้ลงถูกรบกวนขอลิงค์ด้วย
      driver ณ ขณะนี้ โอเคหมดแล้วครับ ไม่มีปัญหา แต่รบกวนหาเองนะครับ มีคนลงไว้เยอะแยะเลย

5. เห็นบอกรุ่นนี้อ่านแผ่นไม่เก่ง?จิงปะคับ?เห็นบอกแผ่นเป็นรอยนิดเดียวก็อ่านไม่ได้และ
      ผมกลับคิดว่ามันอ่านดีกว่า pc อีก (ผมใช้ lite on) บางแผ่นที่ lite on อ่านไม่ออก ไอนี่อ่านได้หมด กู้แผ่นเสียก็ทำมาแล้ว ผมว่าใช้ได้นะ
      6. รุ่นนี้ไฟดุดด้วยดูดเยอะไหม ดูดตรงส่วนไหน?
      อันนี้ไม่รู้อ่ะ ผมไม่เคยโดนดูด
      7. ศุนย์บริการดีไหม ผมกะว่าถ้าซื้อจะวื้อประกันเพิ่มเยอะๆดีไหมเพราะผมยังไม่ค่อยเชื่อใจแบนด์นี้เท่าไรแต่เห็นสเปกคุ้มดี
      เห็นกระทู้ที่เพื่อนๆในบอร์ดนี้ไปใช้บริการก็ดีนะ(เขาเล่าว่า) เพราะส่วนใหญ่พังชิ้นไหนเปลี่ยนชิ้นนั้นให้เลย ไม่ต้องรอเคลม

9. มีข้อดีข้อเสียไรเพิ่มเติมรบกวนcomment เพิ่มที
      ข้อเสีย เสียงเบาคับ ถ้าเทียบกับ nb ยี่ห้ออื่นที่เค้าใช้ลำโพงมียี่ห้อ เท่านี้แหละครับที่ผมว่าเสีย ส่วนข้อดีมีเยอะซะจนเขียนไม่ถูก แบบว่าถูกใจมาก ยกตย.บางข้อละกัน ไม่ร้อนอย่างที่คิดขนาดghaphic card แยก ดีไซน์สวย ผมชอบนะ(บางคนไม่ชอบ) จอสีสวย ทนครับเคยทำตกประมาณเมตรหกสิบเจ็ดสิบได้ ไม่เปงรายไม่บุบ ไม่แตก ไม่ร้าว(ใส่soft caseนะ) เครื่องเปิดติดทุกอย่างปกติ เครื่องเป็นรอยยาก ตั้งแต่ใช้มาไม่มีรอยเลย เป็นแค่สองจุดเล็กๆ(มากๆ- -) โดนอะไรข่วนเข้าซักอย่าง แต่สีไม่ถลอกลามไปเรื่อยๆ ฯลฯ

สำหรับผม ถูกใจครับเครื่องนี้โดนจริงๆ

Comment

1. --

2. ถ้าตอนนี้ตามข้อมูลจาก rep.2 ผมว่า 324 คับ (ไม่เน้นแรง เน้นคุ้ม)

3. คงจะต่อรองยากหน่อยคับ แต่ถ้ามีค่าแรง ก็สบายคับ

4. Driver ไม่มีปัญหาคับ แต่นี่เป็น Notebook เครื่องแรกของผม ผมว่า Driver ของ Notebook ค่อนข้างจะจุกจิก กว่า PC ซักนิด (ยังไม่ชิน)

5. ยังไม่เคยเป็นนะคับ และก็คิดว่าไม่น่าจะเป็น และภาวนาอย่าให้เป็น....

6. ข้อนี้ก็ยังไม่เคยโดนคับ ไม่ค่อยซน

7. ผมว่าคุณภาพเครื่องที่เค้าทำออกมาดีทีเดียว แต่ถ้ามีตังค์ไม่ลำบาก จ่ายเพิ่มอีกได้ก็สบายใจไปอีกสองปี (ผมแค่ปีเดียว)

8. ไม่รู้คับ ลองอ่าน rep.2 ดู แล้วต่อรองที่ร้านดูอีกทีคับ

9. ผมรู้สึกคุ้มค่านะคับกับเงินที่เสียไป เครื่องระบายความร้อนได้ดี วัสดุดี การ์ดจอแรงใช้ได้
        ข้อเสีย: กล้องมืดไปนิด ลำโพงไม่ตึ๊บโดนใจวัยรุ่นเท่าไหร่ (แต่ผมไม่ค่อยแคร์คับ) ยังไม่พบข้อเสียใดๆ จากฮาร์ดแวร์นคับ
        Last edited by kaofong; 20 Nov 2007, 01:37:20.

Comment

2. ใช้ 4-5 ปี ผมว่านานมั่กๆ เลยอยากแนะนำ 322 ครับ
          3. Driver เคลียร์หมดแล้ว ผมก็ใช้ Xp
          4. ของผมอ่านทุกแผ่น
          5. ไฟไม่ดูด แต่ที่วางมือถ้าเสียบปลั๊ก แล้วเอามือลูบแบบผิวๆจะรู้สึกได้เลยว่าเหมือนมีกระแสไฟอ่อนๆไหลตลอดเวลา แต่ผมกลับชอบลูบมัน ลูบเล่นทุกวันเลย เพลินดี
          6. ศูนย์ดีมั้ย ไม่รู้ มันไม่เคยงอแงจนต้องเข้าศูนย์
          7. ข้อเสียของผมคือมันไม่มีช่องต่อพวก TV-Out ธรรมดาๆอะ มีแต่ HDMI
          ขอดีเพียบเลย คือผมเสียเงินไม่เยอะ แต่ไม่บอกว่าเท่าไร ได้สเปคเท่านี้ คุ้มมาก ส่วนตัวมันสวยมากมีแต่คนชม วัสดุใช้ได้เลยไม่เป็นรอยเลย ความร้อนก็น้อย เสียงลำโพงผมยังไม่เคยเปิดสุดนะก็ดังน่าพอใจแล้ว ฯลฯ

Comment

ขอบคุณนะคับสำหรับคำตอบทุกๆคนแต่ยังมีข้อสงสัยอีกนิดคับ
            1. ที่เซียร์มีร้านไหน่าเชื่อถือ+โปรดบ้าง(เน้นน่าเชื่อถือ+บริการดีไว้ก่อนเอาจิงๆ)
            2. ้าตามที่พวกท่านพูดมาเค้าคงลงโกสให้ซินะไม่ลงเต็มให้เอามาลงเองยากไหม(ผมไม่เคยลงไดเวอร์เองในNB)ต้องลบโกสออกก่อนปะ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
              ้าตามที่พวกท่านพูดมาเค้าคงลงโกสให้ซินะไม่ลงเต็มให้เอามาลงเองยากไหม(ผมไม่เคยลงไดเวอร์เองในNB)ต้องลบโกสออกก่อนปะ
              ควร format ทิ้งไปเลยครับ ส่วน driver ลงไม่ยากครับ ดับเบิ้ลคลิกแล้ว nextๆๆๆ แล้วก็รอๆๆๆ

Comment

1.ที่เซียร์รังสิตไม่ทราบครับ ถ้าเป็นพันธุ์ทิพย์แนะนำร้าน mouse

2.ถ้ามีตังพอซื้อประกันเพิ่มอีกปีก็ 322 แต่ถ้าขี้เกียจซื้อประกันเพิ่มก็ 324 ครับ

3. XP เค้าจะ Ghost ให้ครับ ถ้าจะลงจากแผ่นส่วนมากจะเสียค่าบริการ(ประมาณ 300) หรือไม่ก็ format เองจะดีกว่าครับ (ตอนผมซื้อเค้า ghost ให้ ใช้ไปสักพักวินโดวส์พัง ="= format เปี่ยนเป็น vista ซะเลย )

4.ส่วน Driver Xp แล้วแต่ร้านครับ บางร้านอาจมีเตรียมให้ ถ้าไม่มีก็หาโหลดเอาใน forum นี้ก็ได้ ส่วนเรื่องปัญหา Driver ก็ไม่ค่อยมีครับ จะมีก็ Driver การ์ดจอที่อาจจะยุ่งยากนิดนึง

5.อ่านแผ่นไม่มีปัญหาครับ

6.เพราะตัวเครื่องเป็นอะลูมิเนียมมะช่ายพลาสติกเลยอาจจะมีดูดบ้าง แต่ก็ไม่ทุกคนครับ ของผมถอดรองเท้าวางบนพื้นเล่นก็ไม่โดนดูด ถ้าโดนดูดก็หาซื้อปลั๊กแบตที่มีสายดินด้วย ปัญหาไฟดูดก็จะหายปาย

7.ยังไม่เคยใช้บริการครับ ศูนย์อยุ่ที่สะพานควาย

8.ตาม คห.2 ครับ

9.คุ้มค่าครับ

Comment

ที่เซียร์ก็มีอยู่หลายร้านนะ ถ้าให้ดีก็ดูประกันเอาไงๆถ้ามันเสียจริงๆแนะนำส่งศูนย์เองเลยใวกว่า
                  ร้านแต่ละร้านมันต่างกันตรงของแถมกับบางร้าน free vat บางร้านvat 1000 บางร้านไม่ลดvat
                  ถูกใจร้านไหนก็ซื้อเลย วันนี้ไปเดินมา มีจัดบูท ด้วยน่าจะต่อรองของแถมได้เยอะอยู่ ^^ เรื่องราคาต่างกันตรงVat กับของแถมเท่านั้นครับ ก่อนหิ้วกลับก้ตรวจสอบดีๆก่อนแล้วกัน

Comment

ผมว่าที่ร้าน CSC อ่าครับ เพราะผมก็ซื้อที่เซียร์มาเหมือนกัน บริการดีมากอ่ะครับ น่าเชื่อถือด้วยนะอ

Comment

แนะนำ Big IT นะรู้สึกร้านนี้จะ free vat แต่ของแถมน้อยมาก

Comment

ผมเอาเครื่องไปเข้าศูนย์ 2 ครั้งอะครับ เปลี่ยนจอนะ รอแปปเดียวเองเปลี่ยนของใหม่ให้เลยอ่ะ
                        ผมว่าศูนย์ใช้ได้เลยนะ (เสียอย่างเดียวต้องไปถึงสะพานควายแน่ะ)

Comment

ใช้อยู่คับ แรงที่สุด ในระดับราคา 35- 37k ถ้าเอาแรงกว่านี้ต้องเอา acer 8600gt ราคาโดดไป 44-45k โน่นเลย ซึ่งผมว่า แพงเกินงะ และมันหนัก ส่วนตัว แนะนำ เบนคิวนี่แล ไช้มายังไม่มีแฮ้งเลย เล่นเกมก้อได้ ดูหนังก้อได้ เปิด ไฟล Hd ดูได้สบายเลย ชอบมากค้าบ

Comment

เห็นมีDELL39900ให้กาดจอ8600GTอะคับ
                            DELL Vostro 1500
                            ราคา 39,900 Exclude VAT
                            Intel(R) Core(TM)2 Duo Processor T7250 2.0GHz, 2MB Cache, 800 MHz FSB
                            Operating System Genuine Windows Vista(R) Home Premium - with AERO experience 1
                            Genuine Windows Vista(R) Home Premium 32 bit (English) DVD Media Included
                            Dell(TM) Wireless 355 Bluetooth Module
                            LCD Panel 15.4" Widescreen WXGA+ (1440x900) TFT Display with TrueLife(TM) 1
                            Memory 2GB (2 X 1024MB) 667MHz Dual Channel DDR2 SDRAM
                            Hard Drive 120GB SATA Hard Drive 7200 rpm
                            Optical Drive Internal 8X DVD+/-RW Combination Drive with dual layer write capabilities 1
                            Roxio Creator 9.0
                            NVIDIA(R) GeForce(TM) 8600M GT with 256MB GDDR2 dedicated graphic memory with
                            1 GB Turbo Cache
                            Integrated Webcam Integrated 2.0 Megapixel webcam 1
                            Wireless Network Card Intel(R) PRO/Wireless 3945 Dual Band 802.11a/g 54Mbps Wireless Mini Card
                            Batteries 9-cell 85Whr Lithium Ion Primary Battery 1
                            Power Options 90W Primary AC Adapter (110V/220V) 1
                            Dell Services: Hardware Maintenance 3-Year Limited Warranty
                            (Next Business Day Service - parts & labour) 1
                            3 Year Plus Phone Support: Mon-Fri 0900-2100, Sat 0900-1600
                            Network Assistant Dell Network Assistance - 12 Months Subscription 1
                            Audio Solution Integrated Stereo Sound 1
                            Dell(TM) Support Center 1.0
                            8-in-1 media card reader
                            Integrated 10/100 Fast Ethernet 1
                            Internal 56K Modem 1
                            RJ-11 Modem cable (AP)
                            Dell(TM) Media Direct 1
                            Approx. 2.0GB of HDD space will be allocated to Dell Media Direct

Comment

Working...
                            X