Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับ PowerSupply หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับ PowerSupply หน่อยครับ

อยากทราบว่าเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า PS [PowerSupply] ที่เราใช้อยู่ หรือตัวที่เราจะเลือกนั้นเหมาะสมกับเครื่องของเรา
    ยกตัวอย่าง เครื่องของผมน่ะครับ
    CPU core2quad q6600 M/B Gigabyte p35ds3p
    GraphicCard XFX8800GTS RAM 4 GB HDD 250 GB
    CASE ASUS VENTO3600

จากสเปคข้างบนควรจะใช้ PS ตัวไหนถึงเหมาะสมครับ

ตอนนี้ผมใช้ Enermax 460w อยู่ มันเพียงพอหรือไม่ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
    Last edited by Speecies; 19 Nov 2007, 23:46:20.

550W FULL

Comment

เคสก็หรู คอมก็แรง ทำไมไม่เอา PSU ที่มันแรงเหมาะสมกับเครื่องละครับ 600Wเต็ม ไปเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        550W FULL

ควรจะใช้ 550w เหรอครบัไม่เข้าใจครับ

รบกวนขอละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
          เคสก็หรู คอมก็แรง ทำไมไม่เอา PSU ที่มันแรงเหมาะสมกับเครื่องละครับ 600Wเต็ม ไปเลย
          ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง PSU น่ะครับก็เลยเลือกมาผิดน่ะครับเพราะตอนแรกคิดว่าน่าจะพอน่ะครับ

แล้วมันจะมีผลมากน้อยเพียงใดเหรอครับ

Comment

ก็ไม่มีผลอะไรมากหรอกครับ ถ้าใช้งานในสภาวะที่มีการใช้ไฟพอเพียงมันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นแต่ถ้ามันไม่พอ มันก็ดับ ดีไม่ดีพาอุปกรณ์ภายในเจ๊งไปด้วยเท่านั้นเองครับ

ไอ้สเปคที่ใช้อยู่ผมว่าถ้าไม่โหลดแรงๆมากๆมันก็ไหวอยู่แหละ แต่จำนวนไฟที่PSUจ่ายให้ได้มันเผื่อน้อยไปหน่อย เกิดมันโหลดหนักๆทั้งระบบขึ้นมามันก็เสียวๆอะครับ เผื่อไว้ให้มันเยอะๆไว้ดีกว่าครับ อุ่นใจกว่า
            แต่ถ้าอุปกรณ์ภายในไม่มากมายอะไรและไม่คิดจะเอามา OC ใช้เดิมๆเรื่อยๆไอ้ตัวที่ใช้อยู่มันก็รับได้แหละครับ

550W กำลังดีครับ เครื่องนี้ถ้าเงินเหลือก็เอามากกว่านั้นก็ได้เผื่อครึ้มอกครึ้มใจอยากเล่นน้ำ SLI เพิ่มพัดลม ซาวด์การ์ด ฮาร์ดดิส พร้อมกันหมด มันจะได้พอเพียง
            Last edited by papababa; 20 Nov 2007, 00:27:21.

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วอย่างเครื่องของผมเนี่ยครับ ควจจะใช้ ups ตัวไหนดีครับ รบกวนอีกครั้งช่วยแนะนำทีครับ
              พอดีมี Emerson 600 VA เหลืออยู่จะสามารถนำมาใช้กับคอมพ์เซ็ตนี้ได้ไหมครับ
              Last edited by Speecies; 20 Nov 2007, 13:29:08.

Comment

รบกวนหน่อยครับ

Comment

ups ต้องพวก 1000VA จ่ายราวๆ 600 วัตต์ขึ้นไป

เช่น APC ซินโดม แต่แพงคั๊กๆ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by fishow View Post
                      ups ต้องพวก 1000VA จ่ายราวๆ 600 วัตต์ขึ้นไป

เช่น APC ซินโดม แต่แพงคั๊กๆ
                      ถะถะถะถะถูกต้องนะค๊าบบบ

Comment

REAL Watt 500 UP WORK

Comment

Working...
                        X