overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: พึ่งซื้อเครื่องมา ASUS P5KR อุณหภูมิสูงมาก

OverclockZone Member

Default พึ่งซื้อเครื่องมา ASUS P5KR อุณหภูมิสูงมาก

ใช้โปรแกรมของ ASUS อุณหภูมิเปิดเครื่อง 37 องศา ใช้ไปสักพักเพิ่มเป็น 45 องศา ไม่ทราบว่าโปรแกรมแสดงตัวเลขอุณหภูมิจริงหรือเปล่า

E6750
    ASUS P5KR
    RAM KINGSTON 667 1Gx4
    DVDRW LITE-ON 20X
    CASE GVIEW
    PSU ENERMAX 460W
    PCI-E GIGABYTE 8500GT
    HDD WD AAKS 320 GB

แต่แปลกที่วาง PSU ENERMAX ไว้ด้านหน้า ไม่ใช่ด้านหลัง ไม่รู้เป็นเพราะ case เขาวางแบบนี้หรือเปล่า เขาก็เลยวางไว้ด้านหน้าเหมือนกัน

แล้วการวาง PSU ไว้ด้านหน้า จะทำให้อุณหภูมิบอร์ดเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ... รบกวนหน่อยนะครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

powerไม่เกี่ยวอาไรกับบอร์ดนะครับ

อุณภูมิสูงมากเลยแหละครับ ลองเอามือจับที่sink ตรงกลางดู ถ้ามานร้อนมากจนจับได้แปปเดียวแปลว่ามานร้อนจริง โปรแกรมของASUSไมได้เพี้ยนหลอกครับแต่อาจจะเป็นเซ็นเชอร์ที่เพี้ยนก็ได้

อีกอย่างไปOCมานรึปล่าวหรือคนที่ประกอบเค้าOCมาให้รึปล่าว ลองเข้าไป reset bios ดู

OverclockZone Member bebebubu's Avatar

เหมือนกันเลย MB37c

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Case G-View ถ้าเล่นมะเปิดแอร อุณภูมิ M/B ก็ idle 36 full 42-43 อยู่แล้วนิงับ กลางวันนะ....
    ของท่านถ้า เป็นกลางวันร้อนๆ full 45 ก็มะน่าแปลกอารายละงับ อยากเอา sure ก็ซิ้ง Northbridge ตรงกลางบอดอะงับจับดูตัวนั้นร้อนสุดละ ถ้ามานร้อน (ตอนที่บอก45C นะ) ก็เซนเซอร์ปกติละงับ

ps ถ้าอยากให้เย็นจิงๆ เปลี่ยนซิ้ง หรือหาพักลมเป่าตรงนั้นละงับ ผมโม พัดลมปายแปะไว้ตัวนึง ลดปายได้ 3-4C

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Case ตัวนี้หรือเปล่า
    http://www.hualian.co.th/product/cas...t/delight.html
    ถ้าไช่ อุณหภูมิ ปกติ ถ้าเล่นไปนานๆ ช่องลมด้านหน้า เอามือไปอังดู จะมีลมอุ่นๆออกมา

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

แค่นี้ร้อนแล้วหรอ ?

SB ของผมถ้าปกติก็ 55-60 แต่ติดพัดลมด้านข้างแล้วเหลือ 50 ก็ว่าชิวๆแล้วนะ

OverclockZone Member X_zeed's Avatar
    กระบี่-พังงา-ภูเก็ต-หาดใหญ่-สุราษฯ

ของผม MB 37C เหมือนกันคับ เอาพัดลมไปตั้งบนการ์ด(ไม่ได้ทำการโม)แค่ตั้งเฉยๆก็ลดได้ 3-4 องศาคับ

Quote Originally Posted by Wizardmans View Post
    Case ตัวนี้หรือเปล่า
    http://www.hualian.co.th/product/cas...t/delight.html
    ถ้าไช่ อุณหภูมิ ปกติ ถ้าเล่นไปนานๆ ช่องลมด้านหน้า เอามือไปอังดู จะมีลมอุ่นๆออกมา
    รุ่นนี้เลยครับ เป็นตัวขวามือสุด

ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย เห็นโปรแกรมมันเตือนเสียงดังมาก ก็เลยตกใจ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ ...

..

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ตกใจมากไปหรือเปล่าคับ ไม่ร้อนหรอก

OverclockZone Member Khow's Avatar

ปกติแล้ว 37-45 นี่ ถ้าแค่นี้ร้อนเครื่องผมบางที 50+ ไม่ร้อนรึ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ของผมถ้าไม่เปิดแอร์ P5KR ยังอยู่ที่ 51 เลยครับ ถ้าเปิดแอร์ 40 ปลาย ๆ ครับ

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ผมเล่นเกม อยู่ที่ 50+ ครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ไปป์ บนบอร์ดมันอมความร้อนครับ ถ้าไม่ได้ลมอะไรไปเป่าสักหน่อยมันก็จะร้อนอยู่อย่างนั้นแหละครับ

อีกอย่างแค่นั้นมันไม่ได้ถือว่าร้อนอะไรหรอกครับ ของผม 45 องศา เล่นเกมส์หนักๆ 49 ไม่เกิน 50

โชคดี Andy ตัวใหญ่เป่ามันไว้ ไม่งั้นทะลุ 60 แน่ๆ ^_^

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่นี่อบอุ่นดีจัง

Bookmarks

Bookmarks