Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อย เสียบ HDD แล้วไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อย เสียบ HDD แล้วไม่เจอ

ผมเอา External Harddisk มาเสียบ USB กับ pc แล้วมันมองไม่เห็น แบบว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
    ลองค้นหาดูแล้วพบคำตอบดังนี้

1. harddisk ยังไม่ format (ใส่เครื่องเพื่อนยังก็อบเกมส์มาได้เลย)
    2.ไฟไม่พอ (เสียบทั้งสองสายแล้วก็ไม่ติด)
    3.สายเสีย (ไม่ใช่แน่ๆ เพราเครื่องเพื่อนใช้ได้)

ทำไงดีอ่ะ

ลองเสียบที่หลังเมนบอดยังคับ^^"

Comment

เป็น hdd 3.5 เหรอคับ ถ้าเป็น 3.5 มันต้องมีไฟของมันเองม่ะใช่เหรอ ไฟจาก usb มันม่ะพอนะ

แต่ถ้าเป็น 2.5 ของ notebook ไฟ usb ก็เพียงพอ

Comment

ลองเสียบด้านหลังงับ ขั้วตรงจาก M/B เลย (USB ด้านหน้าอาจมะได้ต่อสายไว้เป่า)
        แต่กรณีไฟไม่พอเนี่ย เสียบ 2 หัวยังมะพอก็มีนะ แต่นั้น PSU เครื่องท่าน ถึงเวลาเปลี่ยนแล้วละ เคยเหมือนกัน ของผม Ex-HDD มันมีไฟแจ้งสถานะอะ เสียบ 2 สายแล้วแต่ก็ยังเตือนว่าไฟไม่พอ ลองเปลี่ยน PSU ดูแล้วหายงับ

Comment

เจอเข้าแล้วไงนายคงต้องกู้ข้อมูลแล้วล่ะ ทีหลังเซพด้วยนะเวลาถอดออกน่ะ บางทีเซพก็ไม่ได้ช่วยอะไร แล้วอย่าเอา hdd ตัวสำคันๆไปใส่ BOX อีก ถ้าไม่อยากเจอบทเรียนแสนแพง การเอา hdd ลง box คือการเสี่ยงอย่างสูง

Comment

ให้เสียบ USB 2 หัวจากด้านหลังM/Bเป็นไฟตรงครับ
            ถ้าเสียบหน้าเคสมันจะเป็นไฟUSBที่ต่อจากM/Bอีกที

Comment

Working...
            X