Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามผู้รู้ เรื่องคอมเปิดไม่ติดหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามผู้รู้ เรื่องคอมเปิดไม่ติดหน่อยค่ะ

คือว่าเมื่อคืนก่อนหลังจากปิดคอมไป พอมาเปิดใหม่ในตอนเช้ากลับเปิดไม่ติด และไม่มีเสียงดังปิ๊บของเครื่องออกมาเลย (เงียบสนิท) ลองเช็คดูที่ พัดลมของพาวเวอร์ซับพลายยังคงหมุน พัดลมของ CPU และ เคส ก็ยังคงหมุน แต่ลองสังเกตที่ไฟของ HD ไม่ติด ไม่กระพริบเลย เมื่อวานลองให้เพื่อนช่วยถอด CPU ออกมาแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าปัญหานี้น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างค่ะ ขอรบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ถอดแรมเข้าออกสักรอบดูครับ

Comment

ลืมบอกไปค่ะว่าลองถอด Ram ออกมาแล้วใช้ยางลบขัดตรงทองแดงแล้วค่ะ ยังไม่หายค่ะ

Comment

ถ้าไม่มีเสียง แสดงว่า ชีพียู ไม่ทำงานครับ ลองเช็คชีพียูดูก่อน อาจจะถอดออกมาแล้วลองไส่ใหม่ดูครับ
        ไม่น่าจะเป็นที่แรมครับเพราะว่าถ้าเป็นที่แรม มันต้องมีเสียงฟ้อง อีกอย่างคือเมนบอร์ดเสียครับ

Comment

ลอง ถอดแรม ออกเลยงับ แล้วตามด้วย กาดจอ (PCI ทั้งหมดถอดออกก่องด้วยนะ) แล้วเปิดดู ถ้ายังไม่ดังอีก ก็จะเหลือ CPU, M/B, PSU ละ (เสียงดังที่ว่านี้ คือดังแบบ หา อุปกรณ์ มะเจอนะงับ หลายๆ ติ๊ด มะช่ายดังแบบเปิดติดปกติ ^^")

ถ้าถอดออกมาแล้วดังก็ ไล่ไปงับ RAm กาดจอ แล้วก็ PCI ต่างๆ ค่อยๆ ใส่กลับทีละอย่าง

Comment

บอดพังแน่ แต่ก็ต้องเชคหมดแหละ สรุปคือไม่รู้ ไม่มีใครรู้หรอก นอกจากจะเดาถูก เดาถูกก็เทพ เดาผิดก็ไม่ได้อะไร

Comment

น่าจะเป็นซีพียูครับ เครื่องที่เพิ่งเสียในออฟฟิซก็อาการแบบนี้

Comment

ถอด ram , vga ออก สายแพร์ hdd , cd ต่างๆ ออก สายไฟ เหลือแค่บอร์ด กับ cpu ครับแล้วดูว่ามีเสียงใหม ถ้าไม่มีอาจจะบอร์ดกับ cpu และลองเช็คด้วยว่าลำโพงติดเคส มันมีเสียงหรือเปล่า

Comment

บูตไม่ขึ้น ไม่ทราบว่าลองเคลียร์ไบออสหรือยังครับ

Comment

Working...
                  X