overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ใส่Cpuยังไงครับ

OverclockZone Member

Exclamation ใส่Cpuยังไงครับ

ดูจากผลPhenomกับราคาแล้ว คงหันมาใช้Intelละครับ ผมไม่เคยใส่CPU 775ครับที่บ้านมี
    939,socket A, 478 ครับรบกวนสาวก Intelช่วยสอนวิธิการใส่ cpu +sink ที่มากับกล่องด้วยครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ดูตามคู่มือก็ได้ครับ ไม่ยากหรอก
    เปิดล๊อค-เปิดฝา-ใส่CPU-ปิดฝา-ปิดล๊อค-ทาซิลิโคน-ใส่ซิงค์

รบกวนมีภาพไหมครับเครื่องที่ผมใช่อยู่ให้ช่างเขาประกอบให้ครับ มันกลัวหลายๆอย่างครับเช่นซิงค์ไม่สนิท
    bootไม่ได้เพราะbios หรือแม้กระทั้ง cpu เสียเพราะ bug จากโรงงานครับ ประกอบเครื่องคนอื่นได้ เครื่องตัวเอง
    ไม่กล้าทำกลัวพังครับ

เอ่อไม่มีคู่มือครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

เล่นแต่ของแรงแต่ใส่ CPU ไม่เป็น O_o

ลองนั่งดูมัน ผมว่ามันไม่ยากเกินความสามารถนะครับ

OverclockZone Member sawamura's Avatar

เวลาใส่ไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ใจเย็นๆ ดูคู่มือให้รอบคอบครับ ฝึกเข้าไว้ครับ

OverclockZone Member one's Avatar

เอามาไห้ผมลองใส่ดูก่อนครับ ว่ามันใช้ได้หรือป่าว ฮิฮิ....

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมว่า socket 775 มันใส่ sink ยากพอสมควรนะไอ้หมุดกดเนี่ย
    ใส่ยากกว่า AM2เยอะ
    ผมซื้อ E2140 มาใช้ตอนแรกยังปวดมือเลยกว่าเอามันลง

OverclockZone Member xecution's Avatar

ผมก็เพิ่งประกอบเครื่องใหม่มาหมาดๆ sinkหมุดกดของintelมันต้องกดไขว้ในแต่ละมุมถึงจะลงง่าย ไม่งั้นกว่าจะลงปวดนิ้วแย่แถมCPUถูกsinkกระแทกแรงๆอาจเน่าได้อีก ส่วนซิลิโคนมันทามาให้แล้วตรงหน้าสัมผัสทองแดงของsink

OverclockZone Member nong_f's Avatar

เวลาใส่ซิ้งค์ไม่เห็นจะยากเลย แค่เอามือประคองหลังบอร์ดไว้แล้วก็กดซิ้งค์เข้าไปเลยในแนวทะแยงกัน

เอ่อแล้ว แกะออกละครับ แกะยังไงครับ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

ซิงค์ตอนใส่ผมไม่ได้กดบอร์ดเลย บอร์ดติดเคสอยู่ กดซิงค์ใส่เลย = =

ตัวล็อคก็หมุนก่อน แล้วค่อยกดลง เวลามันล็อคก็ได้ยิงเสียง "กริ๊ก" จะได้รู้ว่าล็อคแล้ว ตอนแรกกดลงก่อนแล้วหมุน แล้วมันไม่ค่อยได้อะ เลยเปลี่ยนวิธี

แต่ตอนนี้ใช้ tuniq อยู่อะ ใส่ยากจัง T^T

ลองใส่แต่ซีพียู แล้วใส่ซิงค์ ยังไม่ต้องทาซิลิโคลนก่อนก็ได้ แบบว่าซ้อมๆให้ชัวร์ก่อน แบบตัวกด กดๆบางครั้งมันไม่ลงล๊อค มันก็ยากอยู่น๊า แต่ลองๆใส่บ่อยจนมั่นใจ ทาซิลิโคลน ใส่จริงเลยคราวนี้
    ตอนแกะออกให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา ทั้ง 4 ตัว โดยหมุนเป็นคู่ๆในแนวทะแยง เมื่อครบ 4 ตัว ก็ยกออกได้เลย

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

Quote Originally Posted by JunkMan View Post
    เอ่อแล้ว แกะออกละครับ แกะยังไงครับ
    ที่ขาหมุดแต่ละตัวด้านบน ใช้ไขควงปากแบนวางลงในร่องแล้วหมุนตามลูกศรครับ หมุดมันจะเด้งหลุดจากบอร์ดเอง ตัวไหนไม่หลุดออกแรงดึงเบาๆก็หลุดแล้วครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

จาว่าใส่ง่าย ก็ง่ายมากนะ จาว่าใส่ยากเพราะคนหัดใส่ครั้งแรก

ส่วนตัวผมว่า 775 ใส่ง่ายกว่า 478 เยอะเลยหล่ะ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ผมว่า socket ใหม่ๆเดี๋ยวนี้ใส่ง่ายกว่าเดิมเยอะคับ
    แต่ก่อนกว่าจะงัดออกมาได้ มือเจ็บไปหมด

Bookmarks

Bookmarks