overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เกี่ยวกับโปรแกรมของx-fiคับ

OverclockZone Member otoko's Avatar

Default เกี่ยวกับโปรแกรมของx-fiคับ

ขอเชิญผู้รู้ช่วยอธิบายเกี่ยวกับตัวโปรแกรมของ x-fi ในแต่ละโมทว่าอันไหนไว้ใช้ทำอะไร เช่นตัวนี้ปรับแล้วจะเพิ่มหรือลดอะไร มีหน้าที่อะไร ผมเพิ่งซื้อX-Fi Fatal1ty FPS สั่งซื้อมาจากคุนบอย the ping(เพิ่งเคยสั่งซื้อของทางเนทครั้งแรกประทับใจเลยคับไม่โกงและของสภาพดี) ยอมรับว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่อยากเล่นเกม-ดูหนัง-ฟังเพลงแบบที่มันดีที่สุด(ถึงหูไม่ระดับเทพแต่ก็พอฟังออกแต่ปรับไม่เป็น) ก็ความชอบในการฟังเสียงของคนเราไม่เหมือนกัน ผมเลยอยากจะลองปรับเองตามความชอบ แต่ยังขาดความรู้ในด้านโปรแกรม(จิงๆแล้วขาดหมดทุกอย่างนะแหละ) ก็เลยอยากจะรบกวนผู้มีวิชาความรู้ช่วยผมและมือใหม่อีกหลายๆคนหน่อยนะคับ(อ้างคนเยอะไว้ก่อนกลัวไม่มีคนมาตอบ) ขอบคุนมากคับ
    ปล.ลองหาข้อมูลแล้วแต่หาไม่เจอและในคู่มือก็ไม่มีบอกอะคับ หรือถ้ามีคู่มือภาษาไทยขายบอกผมด้วยนะคับจะไปซื้อภาษาอื่นไม่เอานะคับขี้เกียจมานั่งแปลแบบผิดๆถูกๆ

OverclockZone Member Roat's Avatar

ผมว่าคุณอยากรู้อะไรเอารูปมาลงก็ได้ แล้วก็ถามไปเลยว่าใช้ทำอะไร เพราะถ้าบอกทั้งหมดมันเยอะครับ แล้วไม่รู้จะเริ่มต้นกันยังไง

eax - จำลองสภาพพื้นที่ /เสียงตกกระทบ ให้เหมือนกับเราอยู่ที่นั่น ได้ยินเสียงแบบนั้นจริงๆ

เจอมากในเกมส์

อื่นๆที่ ปรับได้ใน eax console คือ

1 Effect

- environment ไว้จำลองสถานที่

- Advance EQ ชือมันก็บอก

- special FX ชือมันก็บอก เช่นกัน

2 karaoke

3 CMSS 3D ภาพรวมคือ ทำเสียงให้เป็น3มิติ [หลายคนอาจจะบอกว่าทำให้เสียงเพี้ยน]

ประโยชน์ที่เห็นหลักๆคือ เวลาฟังเพลงแล้วออกครบ 5.1/6.1/7.1

** จะมี mode stereo surround ด้วย หน้า = หลัง เสียงไม่เพี้ยน แต่มันเห่ยๆ ยังไงชอบกล

4 clean up ไว้กำจัดสียงซ่าออกจากเพลง ใช้ได้กับโปรแกรม Creative media source

5 time scaling ไว้ทำให้เพลงช้า/เร็ว ใช้ได้กับโปรแกรม Creative media source

SVM = ทำให้เพลงเสียงเท่ากัน

X-Fi Crystalizer ทำให้รายละเอียดเสียงที่หายไป เพราะ การลดรูป [เป็น MP3 / Audio cd]

ให้กลับเติมเต็มเหมือนเดิม เหมือนตอนที่อัดมาจาก studio
    [ทำให้เสียงดีขึ้น เห็นผลจริงๆนะ แต่ไม่รู้ว่ามันหลอกหูเรารึป่าว]

3D midi ก็ จำลองอีกนั่นแหละ ว่าเครื่องดนตรี อยู่ต่ำแหน่งตามที่จัด เป็น3มิติ

***อ้างอิงมาจากของคุณเรือรบนะครับ เป็นการใช้งานหลักๆ

OverclockZone Member Y0Y0's Avatar

อิ อิ มาเพิ่มเติมครับ
    CMSS 3D ก็เหมือนๆ กับ Dolby Prologic อ่ะครับ ต้นฉบับของเสียง Stereo เป็น 4 มันก็คืนออกมา 4
    คือ หน้า 2 กลาง 1 หลัง 1 (เป็น mono 2 ข้างเสียงเหมือนกัน)
    Crystalizer ก็เหมือนๆ กับการทำ compress สัญญาณ ทำให้เสียงแน่นขึ้น อันผมฟังกับเพลงแล้วไม่ค่อยชอบ
    3D midi ไม่ได้จำลองครับ แต่เป็นการ "สร้าง" เวทีเสียง 3 มิติ ขึ้นมา โดยสามารถกำหนดต่ำแหน่งเครื่องดนตรีได้ซ้ายขวาหน้าหลังครับ

OverclockZone Member otoko's Avatar

ขอบคุนคับที่กรุณามาช่วยตอบนะคับ ผมก็รู้ว่ารายละเอียดมันเยอะคือผมอยากให้กะทู้นี้รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการปรับแต่งเสียงแบบละเอียดอะคับ เผื่อจะได้เป็นคู่มือสำหรับมือใหม่(ตัวผมด้วยนะ)เพราะไม่รู้จะหาคู่มือภาษาไทยที่ไหน ผมก็ตามอ่านเว็บบอดนี้มานานหลายปีแล้ว(แค่อ่านอย่างเดียวไม่ได้มีส่วนร่วมเพราะรู้ไม่มากเลยไม่กล้าแสดงความคิดเห็น) ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะมีซาวกาดกะเค้าหรอกคิดว่าไม่สำคัญ ออนบอดก็มีเสียงเหมือนกัน แต่พอไปดูหนังที่บ้านเพื่อนมันเปิดเดอะหลอดภาค2ให้ดู มันบอกลองฟังเสียงดิ ว่าต่างจากที่บ้านผมไม๊มันเห็นว่าคอมผมโอเคแล้วขาดแต่ซาวการ์ด มีลำโพง5.1แล้ว จอแอลซีดี22" แล้ว มันใช้ออดิจี้4อยู่ ผมได้ฟังก็อึ้ง ทึ่ง เสียว เลย (อึ้งทึ่งอย่างเดียวไม่ได้เสียวนะ) เพราะเวลามันสู้กันทีเหมือนมันมาวิ่งเหยียบหัวผมเลย(เว่อไปปะ) ผมเลยอยากมีมั่งเลยไปหาข้อมูลว่าการ์ตัวไหนดี(เพราะซื้อทั้งทีก็ของดีๆไปเลยมันอาจจะเกินตัวไปหน่อยแต่ผมคิดว่าลงทุนครั้งเดียวดีก่าหลายครั้งคับ) พอได้มาไปถามเพื่อนว่าใช้ยังไงมันตอบเลยว่ากูก็ไม่รู้มั่วๆเอา ผมก็เลยไม่รู้จะถามใครเพราะผมไม่อยากมั่วอะคับเผื่อคนถามผมจะได้ตอบเค้าได้ ไม่อยากเสียบไว้แค่เท่ๆ แต่ไม่รู้เรื่องว่าใช้ยังไง(อายกว่าไม่มีใช้ซะอีก) โม้มาเยอะแล้ว งั้นผมขอถามดีก่าเริ่มจากที่ผมใช้บ่อยคือเกมคับ ในเกมโหมดของ x-fi แถบต่างไว้ปรับอะไรแล้วสมควรจะปรับไว้เท่าไหนคับ เช่นอย่างในแถบ bass, mixer, speakers เป็นต้นจะปรับอะไรมั่งแล้วช่วยในเรื่องของอะไรคับ อีกอย่างนึงคับเวลาเล่นเกมอยู่แล้วต้องเปิดโปรแกรมมันไว้ด้วยไม๊คับหรือว่าไม่ต้อง กรุณาด้วยคับไม่รู้จิงๆ ขอบคุนคับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

ขอรุ่นลำโพง ด้วยก็ดีครับ เดี๋ยวว่างจะมาช่วยตอบนะ

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

กำลังอยากรู้อยู่เลยครับ

แต่ว่าใครมี ไดฟเวอร์ X-fi Vista ตัวเดียวกะ XP ที่มันเป็น ISO ผมขอบ้างนะครับ

เพราะว่ามันต้องโหลดจากเวปนอกมันมี แต่ว่าโหลดยากมากครับ ที่โหลดจากในเวป creative นี่บอกตรงๆว่าไม่ได้เรื่องเลย....เซ็ง...........

ขอบคุนมากคับ ลำโพงของผม creative inspire 5200 คับ

OverclockZone Member choke's Avatar

Quote Originally Posted by P_C_P View Post
    กำลังอยากรู้อยู่เลยครับ

แต่ว่าใครมี ไดฟเวอร์ X-fi Vista ตัวเดียวกะ XP ที่มันเป็น ISO ผมขอบ้างนะครับ

เพราะว่ามันต้องโหลดจากเวปนอกมันมี แต่ว่าโหลดยากมากครับ ที่โหลดจากในเวป creative นี่บอกตรงๆว่าไม่ได้เรื่องเลย....เซ็ง...........

มี ISO ของ XP ไหมครับท่าน หรือที่โหลดก็ได้ครับ แผ่นผมมันลาโลกไปแล้ว

ขอบคุณครับ

ดูตามหัวข้อแรกแล้วไล่ลงมานะครับ จาก CMSS-3D ไปถึง BASS

หัวข้อแรกคือ CMSS-3D มันเป็นตัวช่วยในการสร้างเสียงแบบ3มิติ ถ้าเปิดในการเล่นเกมส์จะดีครับ ยิ่งใช้กับหูฟังนี่แจ๋วเลยครับ

24-bit Crystalizer ทำให้รายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้น มีนําหนักมากขึ้น น่าจะเปิดนะครับ เพราะเป็นความสามารถของมัน

EQ อันนี้ตามอัธยาศัยครับ

Mixer ให้ติ๊กถูกที่ SVM(เป็นตัวปรับให้ระดับเสียงเท่ากันทั้งหมด)แล้วก็ EAX เพราะตัวนี้เหมาะกับการเล่นเกมส์มากครับ(ข้อมูลดูด้านบนครับ)

Speaker ตั้งค่าลำโพงของคุณว่าเป็นลำโพงduj Chanel ครับ ถ้ากด THX จะตั้งค่าได้ละเอียดขึ้นอีกครับ แต่ลำโพงของคุณผมไม่ค่อยแนะนำให้ตั้งค่า Crossfreqency (ไม่รู้เขียนถูกรึปล่าว) เพราะว่าลำโพงมันค่อนข้างอื้ออึงในเรื่องของBassเดี๋ยวจะฟังไม่รู้เรื่อง

Bass อันนี้ลองปรับดูแล้วกันนะครับ ถ้าลำโพงมันไม่ไหวก็ค่อยๆลดแล้วกันครับ

ปล.อย่าเชื่อผมทั้งหมดนะ ลองปรับดูเองก่อนว่าชอบมั้ย

**สมาชิกช่วยคอมเม้นด้วยนะครับ**
    รูป รูป

ขอบคุนมากคับคุณ Roat ที่กรุณาอธิบายคับ ทำให้ผมรู้แนวทางการฟังของตัวเองมากขึ้นแต่ผมลองปรับเบสดูเสียงมันตุ่นๆบวมๆไงไม่รู้ หรือเป็นเพราะเอาซัพไว้ใต้โต๊ะตรงที่พักเท้าเป็นไปได้ไม๊อะเดี๋ยวต้องลองย้ายดู แล้วเวลาเล่นเกมต้องเปิดโปรแกรมมันด้วยหรือป่าวคับถึงจะได้เสียงที่เราปรับไว้ แล้วต่อมาฟังชั่นของการดูหนังและฟังเพลงละคับมีอะไรบ้างคับตัวฟังชั่นเพลงนี่มันเยอะจิงๆทำให้ผม งง ว่าอะไรตัวไหนเป็นอะไรบ้าง อธิบายเหมือนเดิมนะคับคุณ Roat คุณอธิบายเข้าใจง่ายดีคับผมจะได้เซฟกะทู้นี้เก็บไว้เป็นคู่มือเล่มนึง ขอบคุนมากคับ
    ปล.ระหว่างที่รอผู้รู้มาตอบใครที่ความรู้ไม่ปึ้กอย่างผมลองเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้มาทำความรู้จักกันนะคับ

Audio Creation Mode

อันนี้มันเป็นโหมดเกี่ยวกับการบันทึกเสียง ทำเพลงไปทางนู้นครับ เราจะไม่ค่อยได้ใช้โหมดนี้หรอกครับ ถ้าไม่ต้องบันทึกเสียง ผมก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน ให้ผู้รู้ช่วยมาเพิ่มเติมละกันครับ

Entertainment Mode

อันนี้จะเกี่ยวกับการดูหนังฟังเพลง ความบันเทิง โดยทั่วไปครับ
    **เริ่มจากรูปลำโพงไล่ไปจนถึงอันสุดท้ายแล้วกันครับ

**Speaker อันแรกนี้จะให้เราตั้งค่าลำโพง ว่าเป็นลำโพงกี่ Channel ส่วนที่มีคำว่า Syncronize Wite Control Panel ถ้าติ๊กถูกเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าต่างๆมันจะปรับใน Control Panel ไปด้วยเลย ส่วนอีก2ช่องที่ให้ติ๊กจะเป็นส่วนที่เกี่ยวกับหูฟังครับ
    **EAX อันนี้เมื่อเข้ามามันจะเป็นการสร้างเสียงจำลองในแบบต่าง จำลองเสียงในสถานที่ต่างๆ เช่น จำลองเสียงแบบการแสดงสด (hall) หรือโรงหนัง(theater) ลองปรับดูนะครับ
    **CMSS-3D เป็นการสร้างเสียงให้เป็น3มิติ แหล่งจ่ายเสียงจ่ายมา 2 แชลแนลก็สามารถทำได้ ตัวนี้น่าจะเปิดเวลาดูหนัง นะครับ ส่วน Stereo Xpand ถ้าติ๊กถูกจะให้นําหนักเสียงมาที่คู่หน้า Stereo Surround ถ้าติ๊กถูกจะให้เสียงเป็นแบบรอบทิศทางไม่ทิ้งนําหนักไปที่คู่หน้า
    **24-bit Crystalizer ข้อมูลด้านบนเลยครับ
    **SVM(ข้อมูลด้านบนเลยครับ)ยกตัวอย่างเช่นว่า เวลาฟัง MP3 บางเพลงดังบางเพลงเบา ถ้าติ๊กถูกตัวนี้มันจะปรับให้เสียงใกล้เคียงกันหมดครับ
    **EQ อันนี้ตามอัธยาศัยครับ เราสามารถสร้างเองได้นะครับปรับจนพอใจแล้วคลิกตรงรูป Floppy Disk เพื่อ Safe เป็นของเราเองเลยครับ
    **Mixer อันนี้ไม่มีไรมากครับ เป็นการเร่งเสียงลดเสียงและปรับพวก Mic หรือ Line In ต่างๆครับ
    **Dolby Digital EX อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ามีอะไรให้ปรับบ้าง (ตอนนี้ผมไม่มี X-fi) เอาที่จำได้นะครับ ให้เลือก Buid in Decode เพื่อให้ Sound ถอดรหัส Dolby Digital เองครับ ในหัวข้อที่มันมีคำว่า Fully- Normal-Nigth มันเป็นการเลือกการใช้งานกับสภาพแวดล้อมครับ ถ้าเลือก Fully คือเสียงเอฟเฟคทุกอย่างจะดังมาก เหมาะกับเปิดแล้วข้างบ้านไม่ด่า normal ก็คือโหมดปกติ Nigth คือการเปิดดูตอนกลางคืนเสียงเอฟเฟคจะไม่เต็มเท่า Fully หรือ Normal ครับ
    **DTS เลือกเหมือน Dolby Digital EX เลยครับคือ Buid in Decode
    **ส่วนอันสุดท้ายจะเป็นการตั้งค่า Sample Rate และ Line Out ของสัญญาณ Digital ครับ

**แนะนำนะครับ เวลาดูหนัง DVD ในโปรแกรม Power DVD ในช่องตั้งค่า Audio ให้เลือกเป็น Use SPDIF นะครับเพื่อให้การ์ดถอดสัญญาณ เสียงจะดีกว่าโปรแกรมถอดกลายช่วงเสาไฟฟ้าครับ (อย่าลืมการตั้งค่าด้านบน ไม่งั้นเสียงไม่ออก)

หลักๆที่ใช้ก็มีแค่นี้แหละครับ+บางตัวผมนึกไม่ออก ถามมาละกันครับ

**สมาชิกช่วยดูด้วยนะครับ มีตรงไหนผิดถูกยังไงบ้าง**
    รูป รูป

OverclockZone Member

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

เดี๋ยวนี้คุร โรจน์ เป็นทพ แห่ง XFI ไปแระ

OverclockZone Member rambles's Avatar

รบกวนด้วยคนนะคับ พึ่งใช้ x-fi music ครังแรกเหมือนกัน รายละเอียดการปรับยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
    ลำโพงผมเป็น creative 5.1 รุ่นเก่าจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร ที่อยากถามว่าเวลาเทส ลำโพงมันเสียงออก
    แค่ 4 ทิศ ตัว center ไม่ออกเกิดจากอะไรคับ และเพิ่มอีกอย่างคือ เสียงเวลาฟังเพลง
    ดนตรี จะดังมาก เสียงร้องจะเบา หรือเวลา ดูหนัง เสียงสภาพแวดล้อม effect จะดังมาก แต่เสียง
    สนทนาจะเบามาก ลองหาวิธีปรับแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น มันเกิดจากอะไรคับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครบ

ขอบคุนมากคับ ขอถามอีกนิดตรง thx นี่มันให้เราทำอะไรเหรอคับเห็นมีให้เทสแล้วก็เหมือนจะลงอะไรซักอย่างจำไม่ได้(ตอนที่ถามนี้อยู่ที่ทำงานเลยจำไม่ได้คับ) แล้ว X-Fi Fatal1ty รุ่นผมมีไดรเวอให้อัพเดทอะไรอีกป่าวคับ ใครรู้ช่วยตอบทั้งของผมและของคุณ rambles ด้วยนะคับ ขอบคุนล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

Quote Originally Posted by choke View Post
    มี ISO ของ XP ไหมครับท่าน หรือที่โหลดก็ได้ครับ แผ่นผมมันลาโลกไปแล้ว

ขอบคุณครับ

ไม่มีอ่ะครับ ว่าแต่มันโคลนได้ม่ะครับ ถ้าได้ จะทำให้ครับ...

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by rambles View Post
    รบกวนด้วยคนนะคับ พึ่งใช้ x-fi music ครังแรกเหมือนกัน รายละเอียดการปรับยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
    ลำโพงผมเป็น creative 5.1 รุ่นเก่าจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร ที่อยากถามว่าเวลาเทส ลำโพงมันเสียงออก
    แค่ 4 ทิศ ตัว center ไม่ออกเกิดจากอะไรคับ และเพิ่มอีกอย่างคือ เสียงเวลาฟังเพลง
    ดนตรี จะดังมาก เสียงร้องจะเบา หรือเวลา ดูหนัง เสียงสภาพแวดล้อม effect จะดังมาก แต่เสียง
    สนทนาจะเบามาก ลองหาวิธีปรับแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น มันเกิดจากอะไรคับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครบ
    เปิด CMSS ครับ

OverclockZone Member rambles's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เปิด CMSS ครับ
    คับผม ผมลองแล้วอะครับ แต่มันไม่ดีขึ้นเลย sound blaster 5.1 ตัวเก่ายังให้ความรู้สึกดีกว่าเลย
    ครับ เหมือน x-fi ตัวนี้ มัน แต่งเสียงยังงัยไม่รู้เลย ไม่ค่อยประทับใจเลยครับ เสียง center ก็หาย
    เสียง พูด ร้องเพลง ก็เบา แต่เสียงสภาพแวดล้อมดัง มาก (อันนี้ก็ดีนะ) รู้สึกว่าบางรายละเอียด
    อาจให้ดีกว่าการ์ดเดิม ๆ เสียงมันวิ่งไปวิ่งมาระหว่างลำโพง แต่อะนะ เศร้า...

OverclockZone Member

ถ้าไม่ชอบปรับอะไรมากๆ เวลาฟังเพลงก็ใช้ foobar+creative asio (audio creation mode) อะครับ

ผมก็ใช้ เพราะขี้เกียจไปแต่งในโหมด entertainment mode เยอะเกิน งิงิ

Bookmarks

Bookmarks