overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: 8800 GT MSI ใช้ Power Supply 400 W

OverclockZone Member hikari's Avatar

Default 8800 GT MSI ใช้ Power Supply 400 W

คือผม ใช้ ตัว Tsunami 400W อยู่อะครับ ตอนนี้ก็ใช้ 8800 Gt MSI อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะครับ
    แต่เคยเห็นบางคนบอกต้องใช้ 450W ขึ้นไปมัน จำเป็นมั้ยครับ จะพังป่าวครับ

แล้วถามอีกเรื่องนะครับ

M2N-E รองรับ Athlon X2 6000+ ปะครับ ตอนนี้ใช้ 3800+ อยู่ เล่น Crysis ยังหน่วงๆเลยกะว่าจะเปลี่ยนแล้ว มันจะชื่นขึ้นเยอะปะครับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ไม่พังหรอกคับ คนพวกนั้นเค้าชอบบอกให้ซื้อเผื่อเว่อๆ
    ถ้ามี UPS กันไฟตกก็สบาย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ลองใส่เทสดูก่อนได้ ครับ เผื่อจะพอใหว ถ้าไม่ใหวอย่างมากเล่นเกมส์ก็ ค้างหรือไม่ก็ดับ แค่นั้น ละ
    มันไม่พังหรอกครับ ถ้าไฟไม่พอค่อยซื้อใหม่ นะ ไม่ลองไม่รู้
    *แต่ผมเดาว่าไม่พอครับ เปิดเล่นธรรมดาพอได้ โหลดเกมส์หนักๆ มีดับครับ

OverclockZone Member hikari's Avatar

ผมก็ใช้ UPS อยู่แล้ว ขอบคุณมากครับแล้วเรื่อง M2n-E ใส่ 6000 ได้ปะคับ+

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ลองใส่เทสดูก่อนได้ ครับ เผื่อจะพอใหว ถ้าไม่ใหวอย่างมากเล่นเกมส์ก็ ค้างหรือไม่ก็ดับ แค่นั้น ละ
    มันไม่พังหรอกครับ ถ้าไฟไม่พอค่อยซื้อใหม่ นะ ไม่ลองไม่รู้
    *แต่ผมเดาว่าไม่พอครับ เปิดเล่นธรรมดาพอได้ โหลดเกมส์หนักๆ มีดับครับ
    คือว่า
    เล่น Crysis ปรับ Very High จบไปแล้วครับ

แต่ เล่น Crysis ที ร้อนมากเลย 8800 อะ 91 องศาแหนะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by hikari View Post
    ผมก็ใช้ UPS อยู่แล้ว ขอบคุณมากครับแล้วเรื่อง M2n-E ใส่ 6000 ได้ปะคับ+
    ใส่ได้ จ๊ะ

Quote Originally Posted by hikari View Post
    คือว่า
    เล่น Crysis ปรับ Very High จบไปแล้วครับ

แต่ เล่น Crysis ที ร้อนมากเลย 8800 อะ 91 องศาแหนะ
    ร้อนแรง นะ ไม่อยากให้ร้อนก็คงต้องเปลี่ยนซิงค์ VGA ติดพัดลมเคสเยอะๆ จัดสายไฟให้เรียบร้อยไม่บังทิศทางลมนะ
    Last edited by TWK.; 21 Nov 2007 at 19:51:06.

ขอยคุณครับ แต่ ผม คงไม่ติดพัดลมอะ เดี๋ยว หมดประกัน อะ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ขอยคุณครับ แต่ ผม คงไม่ติดพัดลมอะ เดี๋ยว หมดประกัน อะ
    เปลี่ยนซิงค์ไม่หมดประกันครับ แต่เกบซิงค์เดิมไว้ด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยในการเคลม

ปล.ยกเว้นพี่ปาร์ก มันมียันต์กันแต็ป เปลี่ยนไม่ได้นะ

OverclockZone Member edd's Avatar

ถ้าเป็นชุด amd กับ 8800gt 350 watt ก็ยังพอครับ แต่ถ้าเป็น intel ต้อง 370 อัพ 370 นี้ฟูลโหลดแล้วนะครับ
    เรื่องความร้อนอย่าไปซีเรียสกับมันมากเลยครับ เขาออกแบบ และทดสอบกันมาอย่างดีแล้ว ถ้าท่านไม่ไปโมไฟมันท่านก็จะได้ใช้มันจนหมดประกันแหละครับ

ปล.พาวเวอร์ต้องเป็นพวกแบรนนะครับ ต้อง watt เต้มจิง

นี้คือข้อดีของมันงับ แรง ถูก และ ไม่กินไฟ

OverclockZone Member pooparat's Avatar

อันนี้ประสบการณืส่วนตัวนะคับ อ่านควรใช้วิจารณญาณ(แต่ไม่ใช่เรือ่งผีนะคับ อิๆ) ผมเคยใช้ 4400+ DFI UltraII HDD SATA1IDE2 DVDRW2 FAN6ตัว ตอนนั้นใช้ ENERMAX 460Watt dual fan กับ 8800GTS(8800GTก็กินไฟเท่ากัน) ยังไม่ไหวเลยคับ เครื่องดับ ตอนเล่น lost planetตอนนั้นถ้าจะเล่นเกมต้องถอด HDกับ DVD ออกอย่างละตัว FAN2ตัว ถึงจะพอเล่นได้
    ผมขอบอกก่อนคับเรือ่งที่จะอัพไป 6000+ แนะนำว่าอย่าดีก่า เพราะว่า 3800+กินไฟ 65 watt ของท่าอาจจะพอไหว แต่ถ้า 6000+ มันกินไฟ 125watt คิดว่าคงไม่ไหวคับ
    อีกอย่างคับค่าอัพเกรด เป็น 6000+ ผมว่าเปลี่ยน ค่ายไป intel เลยดีก่าคับ เพือ่นผมมันใช้ 5600+ ยังลากความสามารถ 8800GT ได้ไม่สุดเลยคับ
    ตอนนี้ผมใช้ E6600 กับ DFI Dark อยู่ ลาก 8800GT ได้ดีก่าตอน 4400+ คนละเรื่องคับของบอก 3Dmark06 คะแนนเพิ่มมา5พันแต้มอะคับ

ปล.เรือ่ง sink แนะนำคับ DuOrb คับเพิ่งไปซื้อมาเมือวานจาก ปกติ idle58 fulload 85 (อันนี้ตอนที่ปรับรอบแค่29%ตาม defualtนะคับ) หลังจากติด แล้วเหลือ idle 48 fulload 62 เท่านั้น (อันนี้หลังจาก OC ไป 720/1780/2000แล้วนะ) อีกอย่างมันแถม 13 Ram sink 4 modfat sink ให้ด้วยติดได้ทั่วการ์ดเลย
    ปล2. เรือ่งกินไฟมากไปแล้วเครือ่งจะเสีย คำตอบคือ "เป็นไปได้คับ" ที่ว่าถ้าฝืนใช้เครือ่งที่กินไฟมากกว่าที่ psu จะจ่ายได้ สิ่งที่จะเสียง่ายสุดคือตัว PSU รองลงมาก็ HDD คับ แล้วถึงจะ MB
    Last edited by pooparat; 22 Nov 2007 at 10:51:46.

Bookmarks

Bookmarks