overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: จอ LCD 19" LG L1960-TR ดีมั้ยครับ

OverclockZone Member eakass33's Avatar

Default จอ LCD 19" LG L1960-TR ดีมั้ยครับ

จอ LCD 19" LG L1960-TR ดีมั้ยคับ? คือเมื่อวานไปงาน commart มากำลังจะซื้อแล้ว แต่เค้าไม่มีของ เลยมีเวลามากลับมาพิจารณาใหม่อีกรอบคับ
    แล้วมีจออะไรที่ทุกท่านเห็นว่าน่าสนใจในราคาเท่าๆกันมั้ยคับ?

OverclockZone Member ohm123's Avatar

LCD 19" LG L1960-TR ตัวนี้ในงานขาย9,490.- พิเศษผ่อน0% นาน3เดือน
    ถ้าในราคาเท่ากันและเป็นจอแบบ4:3ผมสนใจลำดับแรกยี่ห้อbenqครับเนื่องจากภาพคมชัดกว่าlg และสีสรรค์สดใสใกล้ความจริงครับสดกว่าlg 2000:1 ซะอีก^^(แล้วแต่มองนะครับผมไปดูกับแฟนมาก็ลงความเห็นเดียวกัน)
    ลองดูตัวbenq fp93gxครับสดมากจากที่เคยดูๆมาสเปค19นิ้ว 2ms(gtg) 800:1 320cd dvi ในแผ่นโบว์ชัวส์นั้น ราคา9900.-ครับแต่ในเว็ป www.7daysit.com ราคา8000กว่าเองนะครับเท่าที่เคยผ่านตามาไม่แพงขนาดนี้ยังแปลกใจอยู่...
    หรืออีกยี่ห้อviewsonic vx922 19นิ้ว 2ms 650:1 270 dvi ในงานราคา9,990.-
    ลองไปเดินดูเลยครับ
    ส่วนของsumsungนั้นส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับแต่เป็นยี่ห้อที่ดี ผมเลยไม่ขอแนะนำนะครับ

เง้อขอแก้กระทู้นิดนึงนะครับตัวfp93gxเป็นตัวใหม่ครับส่วนตัว91เป็นตัวเก่าครับ

สรรพคุณของ
    BenQ FP91GX - LCD Monitor 19"

--------------------------------------------------------------------------------

จอแสดงผลขนาด 19 นิ้ว ที่ให้ความคมชัดสูงและยังช่วยเพิ่มระดับความสว่าง เพื่อให้คุณได้รับคุณภาพสูงสุดในการรับชมผ่านทางจอมอนิเตอร์ที่ได้รับการ ออกแบบมาให้มีเอกลักษณ์และทันสมัยที่สุด โดยให้ความสว่าง 270 cd/m2 มีอัตราความคมชัด 550:1 และตอบสนองการแสดงผลภาพในอัตราเร็วสูงสุด ใน 4 มิลลิวินาที FP91GX จึงเป็นทางเลือกที่เหมาะสมอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ชื่นชอบ การเล่นเกมส์ผ่านเครื่องพีซี สำหรับภายในตัวเครืองประกอบด้วยเทคโนโลยี Advanced Motion Accelertor (AMA) ซึ่งจะช่วยเร่งการทำงานของคริสตัล ลิคควิดเพื่อเพิ่มแรงไฟ ซึ่งจะทำให้การแสดงผลภาพใช้ระยะเวลาสั้นลง ให้ผู้รับชม ภาพได้อย่างต่อเนื่อง ไม่มีอาการสะดุด จึงเป็นจอมอนิเตอร์ที่สามารถรองรับแอพพลิเคชั่น การใช้งานการแสดงผลระดับสูงได้ ไม่ว่าจะเป็นการเล่นเกมส์ หรือการรับชมภาพยนต์

จะเห็นได้ว่ารุ่นที่มีไอค่อนเซนเซย์จะมีเทคโนฯเร่งการทำงานการเปลี่ยนสีของผลึกครับทำให้การแสดงผลเร็วขึ้นครับ ส่วนความเร็วลองดูที่เป็น msธรรมดานะครับ เพราะgtgจะช้ากว่าครับเพราะเป็นการเปลี่ยนสีในระดับแม่สีเดียวกันครับ แต่ถึงจะเป็นgtgในรุ่นใหม่ๆที่ออกมาเบนคิวส์ก็ตอบสนองความเร็วการใช้งานได้ดีครับ
    Last edited by ohm123; 5 Nov 2006 at 11:23:11.

OverclockZone Member eakass33's Avatar

Smile

อืมม ต้องลองไปดูบ้างแล้ว Benq ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ

G.แก้มก้น Member nazzzaa's Avatar

โทดนะครับไม่ได้เข้ามาด่า แต่ LG ยอดเคลมสูงทีสุดครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

หงะ เพิ่งซื้อมา มันสวยกว่ายี่ห้ออื่นอะ ก้อโอเคนะครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by nazzzaa View Post
    โทดนะครับไม่ได้เข้ามาด่า แต่ LG ยอดเคลมสูงทีสุดครับ
    ครับlgก็เคลมสูงแต่ที่ได้ข่าวมาส่วนใหญ่เป็นของsumsungเนื่องจากอัตราผู้ใช้มากกว่าครับ ส่วนlgจากที่ถามคนขายแล้วส่วนใหญ่มักจะเกิดกับรุ่นปุ่มเปิดสัมผัสครับเสียบ่อยมากครับ อีกสาเหตุก็ระบบไฟภายในครับ ......ไม่ทราบผมคิดไปเองหรือเปล่านะครับแบรนด์จากเกาหลีมันได้ข่าวบ่อย......

ไม่ทราบว่าจะเป็นเรื่องเดียวกันหรือเปล่านะครับผมเคยเอาทีวีเก่าไปซ่อมก็ได้คุยเรื่องทีวีทั่วไปกับช่างซ่อมแถวบ้าน ช่างแนะนำผมว่าถามจะเล่นพวกทีวีรุ่นใหม่จอแบน21นิ้ว(แบนไม่จริงดูละพวกรุ่นถูกๆ)แนะนำว่าหลอดภาพพวกจากเกาหลีจะมีความทนทานอายุใช้งานน้อยกว่าพวกญี่ปุ่นครับ

แต่ถึงไงการซื้อlcdถ้าจะพูดว่าเน้นประกันก็เป็นสิ่งที่ถูกครับ แต่โดยลึกๆความเห็นส่วนตัวนะครับระบบการประกัน(เคลม)ของประเทศนี้ไม่ได้เรื่องอ่ะครับโดยเฉลี่ยอาจเป็นเพราะวัฒนธรรมการทำงานของประเทศเราจะด้อยพัฒนาครับ ตราบใดที่ผู้บริหารและ/หรือพนักงาน ยังเป็นคนไทยอยู่อ่ะครับ

ปล.***การที่ผมโพสแบบนี้คงจะโดนโพสด่าไม่ใช่น้อยครับ แต่ผมก็เป็นคนไทยคนนึงครับ และผมไม่ได้บอกว่าศักยภาพของคนไทยด้อยกว่าต่างชาติ แต่ที่เป็นแบบนี้เป็นเรื่องวัฒนธรรมการทำงาน อาจหมายรวมถึงวัฒนธรรมองค์กรครับ ก็เหมือนการบังคับใช้กฎหมายครับบัญญัติดีแต่ผู้มีอำนาจไม่มีทักษะการใช้ หรือไม่นำมาปฏิบัติ ก็ไม่เกิดผลครับ เพราะเพื่อนผมเองเอาจอยี่ห้อนึงไปเคลมเพราะตอนซื้อเห็นเขารับประกันzero dot แต่กลับต้องรอของครับจริงๆต้องเปลี่ยนให้เลยอ่ะครับ เลยอยากบอกว่าประกันก็ดีแต่สำคัญที่สุดเวลาซื้อจอมาควรเทสเลยครับและอย่าไปหวังพึ่งพากับประกันมากนักครับ***

Bookmarks

Bookmarks