Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอดับ ไม่รู้แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอดับ ไม่รู้แก้ยังไงครับ

ใช้งานอยู่ดีดีจอของผมก็ดับ บางครั้งพอรันเกมส์ก็ดับเลย(สรุปคือถ้าใช้การแสดงผลเยอะๆ จะดับง่ายมากๆ ครับ) แต่บางทีก็ไม่ดับ บางทีต่อ Internet อยู่ก็ดับครับ ยกไปให้ร้านดู ร้านลอง3d mark ให้ดูปรากฏว่ารัน 3d mark ยังไงก็ไม่ขึ้นครับ ไม่สามารถเข้าโปรแกรมได้ จะค้างอยู่ตรงโลโก้ 3d mark ร้านลองเอาการ์ดจอตัวใหม่แต่รุ่นเดิมใส่ให้ก็รันไม่ขึ้นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับเมนบอร์ดด้วยรึเปล่าครับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขยังไงครับ (การ์ดของผม ATI 2600 XT DDR3 512M) ช่วยไขปัญหาให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม
    Spec
    CPU - Intel Core2Qd. Q6600 2.40 GBz
    Mainbord - GigaByte P35DS3R
    Ram - Corsair 2 G
    Display Card - PwColor HD2600XT
    PSU - asus 450W

ผมไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับ Mainbord กับ VGA มันไม่ Support กันรึเปล่าครับ หรือว่าจะเป็นที่ CPU รบกวนด้วยครับ แล้วในกรณีถ้าเกิดเราขอให้ร้านลองเอาการ์ดจอยี่ห้ออื่นมาใส่ปรากฏว่าใช้งานได้ดีจอไม่ดับ เราสามารถเปลี่ยนเอายี่ห้อที่ไม่มีปัญหามาได้ไม่ครับ โดยยอมจ่ายส่วนที่เพิ่มเข้ามาครับ

เปลี่ยนการ์ดจอแล้วไม่เป็นงั้นลองเปลี่ยน PSU เป็นตัวอื่นดูครับ ว่ามันยังเป็นอยู่ไหม จิงๆผมเล็งไปที่ PSU นะครับ แต่ asus 450watt น่าจะไหว ไงลองดูก่อนครับ

Comment

เคยเจอเรื่องการConfig Biosกับ การปรับOption 3มิติ
      เวลาเปิดโปรเกรมทั่วไปอย่างFirefox หรือIE หลายๆหน้า หรือที่มีการใช้Flashเยอะๆก็จะช้าเเละค้าง
      เเละถ้าเข้าใช้โปรเเกรมที่ต้องการ3มิติก็จะไปได้ไม่กี่หน้า จอฟ้าเลยก็มี

Comment

เป็นด้วยคนครับ พึ่งชื้อมา
        ของผมดูหนังแล้วดับ เล่นเกมก็ดับ ใช้ไดร์เวอร์ 7.10 ก็ไม่หายไล่มา ตั้งแต่ 7.4 มาถึงตัวนี้ก็แห้วกิน
        ไม่รู้การ์ดไม่ดีหรือปล่าว ไม่อยากลงวินโด้ว์ใหม่เลย

แค่ผมงงครับว่าทำไมไม่ลงไดร์เวอร์กับดูหนังได้ไม่มีปัญหา แต่พอลงไดร์เวอร์ละเน่าทันที
        ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

Comment

Working...
        X