overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ทำไมผลทดสอบ 8800GT กับ Crysis เวบนี้มันลื่นจังครับ

OverclockZone Member hikari's Avatar

Default ทำไมผลทดสอบ 8800GT กับ Crysis เวบนี้มันลื่นจังครับ

http://unlimitpc.com/modules.php?nam...pid=537&page=6

เนี้ยครับผมละงงมากเลย system ที่เขาใช้

Cpu แรงกว่าของผม อย่างเดียวเอง ของเขา

Intel Core 2 Quad QX6700
    Ram 2GB/800
    XfX 8800GT

ของผม

AMD X2 3800+
    Ram 2GB/800
    MSI 8800GT

ผมงงตรง ที่เขาบอกว่าเขาทดสอบที่ DX10 แต่เขาปรับ All High หมด ไม่ใช่ Very High แล้วเขาไปปรับ DX ตรงไหนอะครับ หรือว่าใช่ Vista แล้วมัน Dx10 เองเลยครับ

แถม FPS เขาอย่างเยอะอะปรับ High เล่น ที่ 1024*768 avg fpsตั้ง 46.5

ของผมประมาณ 30 ของผมประมาณ 28 เองอะครับ มันผลจากอะไรอะครับ
    จาก Cpu ต่างเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ
    หรือว่าแรม Bus เขา 800 นี้ของผม 667 มันเห็นผลต่างกันเยอะมากหรอครับ

ถ้าผมเปลี่ยนเป็น AMD X2 6000+ ผมจะเพิ่ม avg fps 40+ บ้างได้ปะครับ

เพื่อนๆคนไหน ใช้ 8800 GT แล้ว เล่น Crysis บอก avg fps หน่อยซิครับอยากรู้ขอ Spec ด้วยนะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไดร์เวอร์ VGA ก็ช่วยได้เยอะพอควร

OverclockZone Member HeroRyo's Avatar

อ่า..........

tonzakung's Avatar

ผมว่า cpu เรียกความสามารถออกมาไม่พอครับ

OverclockZone Member

ถ้าลงบน Vista ที่มี DX10 มันจะมีคำสั่งปรับ Very High ออกมาให้เองครับผม แต่บน XP จะมีแค่ high
    ลองอัพเดทเป็น driver beta ตัวใหม่ของ nvidia ครับ เขาบอกว่าลื่นขึ้นเยอะเลย

บน XP ปลดล็อคใช้งาน Very High ได้นะครับ เหมือนกับ Very High บน Vista ทุกประการเลย เฟรมเรตดีกว่าเล็กน้อยด้วย

OverclockZone Member jikkabom's Avatar

เ็ป็นที่ CPU ครับ ไม่สามารถดึงพลังการ์ดจออกมาได้

OverclockZone Member hikari's Avatar

คือผม ใช้ 169.09 อยู่แล้วครับ แล้วก็ ใช้ Config เล่น Very High มันก็ได้ Fps ประมาณ 25 อะครับ
    ถ้าผมเปลี่ยน Cpu เป็น 6000+ คงลื่นขึ้นใช่มะครับ

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

จขกท เข้าใจถูกแล้วครับ ไม่ได้เปิด very high ยังไงก็ไม่ได้ใช้ dx10 ครับ ผมว่าการทดสอบนั้นมันเหมือนหมกเม็ดนั้นแหละ ไม่ได้บอกให้ละเอียดคนที่ไม่รู้เรื่องก็จะเหมารวมว่าการ์ดสุดฮิดในตลาดตอนนี้สามารถเล่นdx10ได้ลืน เศร้าจริงๆ

ฉนั้นการเทสจากหน้าเวบนั้น เหมือนแค่บอกว่า เกมนี้มันคือเกม dx10 แต่ไม่ได้บอกว่าไม่ได้เปิด dx10 เทสซะหน่อย อิอิ มันเลยลื่นผิดปกติไงละครับ

การ์ดdx9.0cทุกรุ่น สามารถเปิด all high ได้แต่ไม่สามารถเปิด very high ได้เพราะมันสงวนไว้สำหรับ dx10 เท่านั้น ส่วนการที่มีคน mod ให้เปิด veryhigh ใน xp ได้ ขอให้ลองสังเกตุภาพอย่างละเอียดและฟิสิกฟ์ในเกมดูนะครับ ต่างกันแน่นอนระหว่าง vistaและxp

ส่วน cpu ของจขกท ลอง oc ขึ้นไปดูครับ เดิมๆ 2.0g ยังไงก็ลาก 8800gt ไม่ไหวแน่นอน ลากให้ได้เกิน 2.8 คุ้มกว่าเปลี่ยนไปเล่น 6000+ แน่นอนครับ เพราะแพ้กันนิดเดียว
    Last edited by maxsaag; 22 Nov 2007 at 23:30:41.

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

cpu นี้คนละเรื่องเลยครับ X2 3800+ มันไม่พอสำหรับ crysis very high

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

CPU คนละระดับกันเลย ครับ

X2 3800+ กับ Intel Core 2 Quad QX6700

+.+

http://www.gamespot.com/features/618...opslot;title;2

ลองอ่านดูเองละกันครับ ผมเองก็บอกไม่ได้ซะด้วยซิว่ามันต่างไม่ต่างจริงหรือเปล่าเพราะยังไม่ได้ลองเล่น แต่ในความคิดผมผมคิดว่าไม่ต่าง แม้แต่เรื่องฟิสิกส์

ใครอยากลองของก่ะ CRYSIS เอาเลยครับ Ultumate Setting เข้าไปแก้ค่า Config กันเองไปเลย

http://www.incrysis.com/forums/viewtopic.php?id=11614

แล้วตัวอย่างเล็กน้อย ประชันโฉมกันระหว่าง Very High ใน Vista กับ Very High ใน XP ด้วย Custom config

DX10 VERY HIGH ON VISTA

DX9 Custom Config ON Windows XP

อะไรสวยกว่ากันก็ตัดสินด้วยตาท่านครับ
    Last edited by Some1; 23 Nov 2007 at 00:38:54.

ถ้าจากรูปนี้ งง เลย xp สวยกว่าเห็นๆ ดูตรงผูเขาเลยครับ รายละเอียดดีกว่า แถม fps ดีกว่า ด้วย

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมก็ว่า xp สวยกว่า ยิ่งดูตรงภูเขาด้านบน dx10 ผมว่ามันเบลอไป นะ

ดีเทลของ DX9 เลยดูสวยกว่า

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

มันเบลอกว่าอ่ะ DX10

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

จากภาพผมว่า Dx10 เขาอาจจะเน้นสมจริง ประมานว่า ถ้าบนภูเขา จะต้องมี หมกปกคลุมในป่ารกทึบ ทำให้เกิดความเบลอ ซึ่งจะเกิดหมอกบ่อยๆในช่วงเช้า อ้อ แล้ว เวลา หินถล่มนะครับ Dx10 VeryHigh จะทำได้เนียนกว่าเยอะครับ ซึ่งจะพบเจอได้ตรงด่าน ก่อนจะเข้ายานเอเลี่ยนครับ ลองสังเกตดีๆนะครับ หุหุ บางคนอาจสังเกตไม่ทัน เพราะว่า เครื่องไม่เทพพอ -*-

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

อันนี้รูปของจริง เอามาให้เปรียบเทียบครับ

สถานที่ = ภูกระดึง

อยู่ที่ อ. ภูกระดึง จ. เลย

ภาพถ่ายจากด้านบนอากาศครับ (เฮลิคอปเตอร์)

ส่วนอันนี้ ผานกเค้า ก่อนถึงภูกระดึงต้องเจอนี่แน่นอน (ของจริงตอนเช้าเบลอมั้ยครับ หุหุ)

อันนี้ เป็นน้ำตก ห้วยเลา อ.ภูหลวง จ.เลยครับ

เอามาให้เปรียบเทียบกับน้ำในเกมส์นะ
    รูป รูป
    Last edited by MMGLower; 15 Aug 2008 at 18:24:00.

ลงรูปแล้วชักมันแฮะ ต่อด้วย บรรยายกาศ ถนนหนทางต่างๆ อ.ภูหลวง จ.เลย
    รูป รูป

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks