Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการเซทการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการเซทการ์ดจอ

อยากทราบว่า ไอ้ BenQ R56นี่เค้าตั้งค่า ram ของ การ์ดจอยังไงครับ

พอดีเพิ่งซื้อมาเมื่อวาน แต่ในโบว์ชัวมันเขียนว่า
    nVDIA GeForce 8400M-g with 895MB Turbo Cache Gaphic

อันนี้หมายความว่า 895mbนี่ต้องแชร์แรมด้วยไช่ป่ะคับ?? แล้วจะเซทยังไงอ่ะครับ

แล้วตอนนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าตอนนี้เค้าเซทการ์ดจอไว้ที่กี่ mb ช่วยบอกวิธีการดูรายละเอียดทีครับ พอดีว่าไปดูที่ properties จาก mycom แล้วมันบอกแต่เป็น GeForce 8400 (ว่าจะเซทไว้สัก 256)

ขอบคุณครับ

GeForce 8400M-g มันมีแรมในตัว 128
    895MB Turbo Cache Gaphic = 895 - 128 = 767 MB
    หมายความว่า ถ้าแรมบนการ์ด 128 เมก
    ไม่พอใช้ มันจะไปดึงแรมจาก แรมเครื่องมาใช้ ได้ 767 เมก
    แต่จะดึงได้เท่านี้เมื่อ เป็น Vista และแรมเครื่องมีมากพอ (ประมาณ 2 กิก ขึ้นไป)
    รบบบจะจัดสรรเอง เคยหาดู รู้สึกว่าจะเซตไม่ได้

Comment

อ่อครับ ขอบคุณครับ (เซทำไม่ได้ซะง้น)
      เพิ่งนึกออกครับว่า ไปเช็คใน run>dxdlag ได้

แล้วได้มาประมาณเนี้ย พอจะเล่นเกมกราฟฟิคสูงได้มั้ยครับ

Comment

ก้อเล่นได้นะ ถ้าปรับกราฟฟิคต่ำสุด จะได้ไม่กระตุกมาก

Comment

และมันจะแลคขึ้นเมื่อการ์ดจอไปยืมแรมของเครื่องมาใช้ เพราะแรมการ์ดจอ จะเร็วกว่าแรมเครื่องค่อนข้างมาก

Comment

และมันจะแลคขึ้นเมื่อการ์ดจอไปยืมแรมของเครื่องมาใช้ เพราะแรมการ์ดจอ จะเร็วกว่าแรมเครื่องค่อนข้างมาก

Comment

Working...
            X