overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากได้คอมใหม่น่ะคับ แนะนำหน่อย

OverclockZone Member neromimz's Avatar

Default อยากได้คอมใหม่น่ะคับ แนะนำหน่อย

ช่วยแนะนำเสป็กคอมแบบพอเพียงหน่อยคับ แบบที่ว่าเล่นเกมส์ได้อีกซัก3ปี
    ที่ผมคิดไว้ก็
    CPU intel Core2duo E4500
    RAM G.Skill DDR2-800 2GB CL5
    VGA ATi Radeon HD3850
    HDD WD1600JS 160GB SATA2
    MB Gigabyte GA-P31-DS3L
    Case G.Viwe CollorViwe+PSU480Watt
    ใช้ได้ไหมคับ แบบนี้
    ช่วยแนะหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ผมว่าก็โอแล้วครับ

แต่ 3 ปีนี้มันนานไปอ่ะ เทคมันมาไวไปไว
    แต่ถ้าเรื่องเกมส์ ปรับสุดหมดคงปรับไม่สุดทุกเกมส์ใน 3 ปีหรอกครับ(อย่างน้อยก็ Crysis)
    ถ้าพอเล่นได้ก็น่าจะถึง ไม่ขี้เหร่ไรมากมาย

เผลอๆอนาคต 8800Ultra อยู่ไม่ถึง 2 ปีด้วยซ้ำ
    (เพราะมีรุ่นถูกกว่าดีกว่า เหมือน 8800GT ที่ออกมาฆ่า 8800GTS 320Mb โดยเฉพาะ)

ปล.8800GTS ยังไม่ถึงปีก็โดนฆ่าซะและ (ถ้าซื้อมือ 1 GTS ก็ไร้ความหมาย)
    Last edited by penguinbenz; 23 Nov 2007 at 15:40:42.

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ส่วนมากคอมพิวเตอร์นั้น 2 ปีจะน๊อครอบตัวเองทีนึงครับ
    ------------------------------------------
    ซึ่งชุดที่คุณบอกนี้ 3 ปีใช้ได้ไหม ผมคิดว่าก็น่าจะยังโอเคครับ
    ------------------------------------------
    แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรุ่นใหม่ๆที่จะออกมาใน 3 ปีข้างหน้า ผมคิดว่าเก่าแล้วล่ะครับ
    ไม่เชื่อย้อนกลับไปดูเมื่อ 3 ปีที่แล้วซิครับ
    เพื่อนผมมันประกอบเครื่องยุคนั้นพอดี เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว และมันก็ภูมิใจในความแรง
    CPU P4 3.0 GHZ PRESCOTเมื่อก่อนค่าตัวเฉียดหมื่น
    GIGABYTE CHIPSET INTEL 865 PE นี่ก็หลายพัน
    RAM 256/400*2 KINGSTON
    Winfast FX 5900XT 128MB DDR2 256bit นี่ก็แพงกระเป๋าฉีก
    -----------------------------------------
    เพื่อนผมยังบ่นถึงตอนนี้ครับ ซื้อคอมหมดไปหลายหมื่น
    -----------------------------------------
    มันเซ็งมันบอกว่า มันซื้อคอมแค่พอใช้สมัยนั้นซัก 2 หมื่น แล้วเก็บเงินที่เหลือไว้
    จากนั้นมันก็เอาชุดที่มันใช้ไปขายแล้ว ก็เอาเงินที่เหลือมาซื้อชุดใหม่ในราคา 2 หมื่นตอนหลังสเป็คยังสูงกว่าเครื่องแรกที่มันประกอบซะอีก
    กว่าจะรู้ตัวก็ช้าไป มันเป็นวัฎจักรไปซะแล้วครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าซื้อเท่าที่ใช้งาน
    ดีกว่าซื้อเพราะต้องการมีอนาคต เพราะคอมพิวเตอร์สำหรับผมมีอนาคตเสมอ
    และเทคโนโลยีไม่เคยหยุดนิ่ง มีรุ่นใหม่ที่ดีกว่ารุ่นเก่า แถมราคาก็ยั่วกิเลศได้มากกว่ารุ่นเก่าซะด้วย
    ความแรงในตอนนี้ ผมคิดว่าไม่ใช่ความแรงในอนาคต
    จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมคิดว่าเป้นแบบนั้นครับ และยังคงเป็นต่อไปครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

PSU อยู่ได้มะถึง 3 ปีหรอกงับ ตัวมากับ Case G-view เนี่ยโดยเฉพาะถ้ามะได้เล่นในห้องแอร์ (ผมให้อายุงานมันเท่าประกันละ 1 ปี ประกันจบ ชีวิตมันก็ริบรี่แล้วงับ)
    อีกอย่างถึงอยู่ได้ 3 ปี แต่คงไม่สามารถปรับสุดหมดได้ตลอดหรอกงับ คาดว่าซัก 2 ปี ท่านก็อยากเปลี่ยนใหม่แล้วละ เพราะอาจจะเล่นเกมใหม่ๆ ได้แค่ปรับ medium-low เทคโนโลยีมาไวไปไวงับ

Bookmarks

Bookmarks