Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอข้อมูล SB Audigy Platinum eX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอข้อมูล SB Audigy Platinum eX

ได้รับการ์ดเสียง SB Audigy Platinum eX รวมทั้ง External Drive ต่อมาอีกที แต่ไม่มีแผ่น Driver ใด ๆ ติดมาด้วย ปัจจุบันใช้ได้โดยโหลด Driver "SBAX_WBUP2_LB_2_09_0016.exe" จากเว็ปเจ้าของซึ่งก็ใช้ได้ระดับหนึ่ง

อยากจะเรียกถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับข้อมูลและคุณภาพของการ์ดเสียงตัวนี้ด้วยครับ นอกจากนี้แล้วไม่ทราบว่าท่านใดพอจะทราบหรือไม่ว่าจะสามารถหาลิ้งโหลดแผ่น Driver ตลอดจนพวกซ้อฟท์แวร์ต่าง ๆ ของการ์ดเช่น PlayCenter, Surround Mixer หรือ Audio HQ จากที่ใด

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงมาล่วงหน้าด้วยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=113779

Audigy 4 Mod

สำหรับการใช้งาน สมดัง Audigy รุ่นใหญ่ อย่าง 2ZS หรือ Audigy 4

มีแผงควบคุมมากมาย

ยังโหลดได้

ส่วนวิธี ทำให้รีโมทใช้ได้ เด๋วจะมาโพสอีกที
    Last edited by battlecruiser; 23 Nov 2007, 21:45:31.

Comment

ถ้าลง driver จากเวปแล้ว

จะเอา แค่ Audio HQ กับ Surround Mixer และ Playcenter 3 ก็ได้
      - Audio HQ และ Surround mixer หาได้จากการ โหลด driver SB live มาแตกไฟล์ออก ด้วย winrar เพื่อเอาตัว install ของทั้ง2 ซึ่งจะอยู่ใน folder ที่แตกได้

http://ccfiles.creative.com/manualdn...-Pack(ENG).exe

โหลดเส็ดแล้ว คลิดขวา > แยกไฟล์ลงทีนี่

- อันนี้ playcenter 3 ไว้เปิด dream
      http://ccfiles.creative.com/manualdn...PP_3_02_70.exe
      Last edited by battlecruiser; 23 Nov 2007, 21:49:12.

Comment

ความจริงได้เห็นกระทู้ของท่าน battlecruiser ในเรื่องการ์ดเสียงของ Creative ตลอดจนเห็นภาพของพวก Appl. ที่ท่านแสดงใว้และก็ตั้งใจจะถามท่านโดยตรงแต่ก็เกรงว่าจะเป็นการรบกวนไป ก็โชคดีที่ได้ท่านเข้ามาช่วยตอบเลย

การ์ดนี้เท่าที่ทราบ ซื้อมาเมื่อ 8 ปีที่แล้วครับก็ยังใช้งานได้เรียบร้อยทุกอย่าง เก็บพวก player มาได้ผลอย่างใรจะเรียนแจ้งให้ทราบครับ

ก็ต้องขอขอบคุณท่านเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ

Comment

เพิ่มเติมอีกครั้งครับ ไม่ทราบว่าการ์ดตัวนี้สามารถใช้กับพวก YouP-PAX Fi v2.32 Drivers SP2 ที่แนะนำใว้หรือไม่ และถ้าได้ก็คงหมายถึงว่าผมไม่ต้องแยกเก็บ Audio HQ กับ Surround Mixer และเก็บ PlayCenter 3 ที่ท่านแนะใช่ใหมครับ

Comment

Originally posted by won View Post
            เพิ่มเติมอีกครั้งครับ ไม่ทราบว่าการ์ดตัวนี้สามารถใช้กับพวก YouP-PAX Fi v2.32 Drivers SP2 ที่แนะนำใว้หรือไม่ และถ้าได้ก็คงหมายถึงว่าผมไม่ต้องแยกเก็บ Audio HQ กับ Surround Mixer และเก็บ PlayCenter 3 ที่ท่านแนะใช่ใหมครับ

YouP-PAX Fi v2.32 Drivers SP2 มีครบทุกอย่างครับ

ทั้งเป็น audigy 4 mod ในตัว [software ทั้งหมดของ audigy 4]

และมี Audio hq และ surround mixer ด้วย

Comment

"รายงานผลการติดตั้งมายังท่าน battlecruiser ครับ"

ติดตั้งในครั้งแรกโดยใช้ไดร้เวอร์เดิม ไม่ได้ใช้ไดร้เวอร์ของ YouP-PAX Fi v2.32 Drivers SP2 และไม่ได้ลงตัว X Fi หลัก ใช้งานทุกอย่างได้เรียบร้อย แต่หลังจากลองลงไดร้เวอร์ของของโปรแกรมปรากฏว่าหาการ์ดไม่เจอเลยต้อง RollBack เจ้าไดร้เวอร์ใหม่ซึ่งก็แก้ใขยังไม่ได้จนต้องลงไดร้เวอร์ SBAX_WBUP2_LB_2_09_0016 ของเว็ป Creative ซ้ำใหม่อีกทีถึงใช้ได้ใหม่ เพียงแต่คราวนี้กลับเรียก EQ ไม่ขึ้น แจ้งว่าไม่เจอ Device เดี๋ยวจะลองลง EQ ใหม่ดูอีกครั้งครับ เลยนำมารายงานพร้อมทั้งขอขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ

ตรวจสอบการทำงานผ่านหมดครับ

Player เรียบสวยดีและ EAX ใช้งานได้เรียบร้อย

คงได้หัดเป็นนักร้องเข้าสักวันครับ

Sound Font & Wave Studio

สลับจาก Player เป็น Organizer มีตัววิเคราะห์ไฟล์เพลงมาให้ด้วย

ปกติที่ใช้เป็นประจำจะเป็นเจ้า jetAudio ตลอดมาครับ
              Last edited by won; 25 Nov 2007, 15:46:26.

Comment

EQ ไม่ได้ช่างมัน ใช้ EQ ของ Jet ดีกว่า

มาดูวิธีลงรีโมท

http://ccfiles.creative.com/manualdn...LB_2_30_02.exe

Comment

10 เม็กนิด ๆ ค่อยยังชั่วหน่อยครับ

Comment

Working...
                  X