Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องจะซื้อเมนบอรดมาประกอบเองค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องจะซื้อเมนบอรดมาประกอบเองค่ะ

คือว่าเมนบอร์ดตัวเก่าเสียอ่ะค่ะ คือว่าจะซื้อมาประกอบเองค่ะ ตอนเสียบเมนบอร์ดใหม่ไปเนี่ย มันต้องลงวินโดว์ใหม่มั้ยคะ แล้วต้องเซตไบออส อะไรมั่งอ่ะคะคือว่าไม่รุ้ว่าต้องเซตส่วนไหนของไบออสมั่งอ่ะค่ะ สอนทีค่ะ ขอบคุนมากค่ะ

format ลงใหม่จะดีกว่าเพื่อความเสถียรของวินโดวส์และระบบ
    ที่เหลือรอท่านต่อไป หรือไม่งั้นผมไปลงวินโดวส์ที่บ้านให้ อะ หิหิหิ

Comment

อยากรุ้ว่าเมนบอร์ดที่ซื้อมาใหม่ต้องเซตไบออสไรมากป่าวอ่ะค่ะหรือเซต Deffault คะ ได้ลองทำเองไม่ต้องเสียตังไปร้าน

Comment

วินโดอาจจะไม่ต้องลงใหม่น่ะ แต่อย่าลืมลงไดรเวอรล่ะ ลบไดรเวอร์อันเก่าออกก่อนน่ะ ไบออสก้อไม่ต้องไปยุ่งอะไรกะมานมากหรอกน่ะ ถ้าไม่โอเวอร์คล๊อกอ่ะ ปรับแค่ว่าตอนบูทเครื่องให้บูทจากฮาร์ดิสเป็นอันดับแรกเลยน่ะคับ และบูทจากฮาร์ดดิสอย่างเดียวเท่านั้น จะได้บูทได้เร็วขึ้นน่ะ และถ้าไม่มีไดร a ก้อเซตเป็นdisable แต่ถ้ามีก้อเซตเป็นenableน่ะ คร่าวๆน่ะคับ บอกตามที่รู้อ่ะคับ ผมก้อทำแบบนี้อ่ะน่ะ
        Attached Files

Comment

Originally posted by Shezz View Post
          อยากรุ้ว่าเมนบอร์ดที่ซื้อมาใหม่ต้องเซตไบออสไรมากป่าวอ่ะค่ะหรือเซต Deffault คะ ได้ลองทำเองไม่ต้องเสียตังไปร้าน
          ส่วนใหญ่ดีฟอลครับ ส่วนวินโดวถ้าไม่ลงใหม่ อาจเปิดติด แต่จะเอ๋อๆ

Comment

Originally posted by benzaa View Post
            วินโดอาจจะไม่ต้องลงใหม่น่ะ แต่อย่าลืมลงไดรเวอรล่ะ ลบไดรเวอร์อันเก่าออกก่อนน่ะ ไบออสก้อไม่ต้องไปยุ่งอะไรกะมานมากหรอกน่ะ ถ้าไม่โอเวอร์คล๊อกอ่ะ ปรับแค่ว่าตอนบูทเครื่องให้บูทจากฮาร์ดิสเป็นอันดับแรกเลยน่ะคับ และบูทจากฮาร์ดดิสอย่างเดียวเท่านั้น จะได้บูทได้เร็วขึ้นน่ะ และถ้าไม่มีไดร a ก้อเซตเป็นdisable แต่ถ้ามีก้อเซตเป็นenableน่ะ คร่าวๆน่ะคับ บอกตามที่รู้อ่ะคับ ผมก้อทำแบบนี้อ่ะน่ะ
            รูปนั่น
            เกมอะไรขอรับ?!
            FIFA or PES

Comment

ถ้าเหมือนกันทุกประการกับของเก่า ก็ไม่จำเป็นต้องลงใหม่ (ถ้าเป็นไปได้ ลงใหม่ก็ดีครับ)
              ส่วนค่าไบออส มันมาค่าDefault ก็ตั้งอะไรนิดๆหน่อยๆ เช่น บัสแรม สปีด CPU เวลา วันที่ ปิดหรือเปิดซาวด์-การ์ดจอออนบอร์ด (ถ้ามี)

Comment

กรี๊ดๆๆๆๆ รับไม่ได้ เอารูปช้างไปแปะไว้ที่ตรงไตรรงค์ ต้องฟ้องข้อหาหมิ่นธงชาติ กรี๊ดๆๆๆๆ

(โด่....พวกดัดจริต)

อ้าว...โทษที นอกเรื่อง

Comment

Originally posted by Shezz View Post
                  เซ็ต แค่ ตัวบูตกับวันที่ และปิด อุปกรที่ไม่ได้ใช้ เช่น ไดร A ถ้าไม่ได้ใส่คับ^^"

Comment

Working...
                  X