overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ATI กะ GeForce คับ ถ้าเอาจริงๆตัวไหนจะคุ้มกว่า ?

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ATI กะ GeForce คับ ถ้าเอาจริงๆตัวไหนจะคุ้มกว่า ?

ผมมานั่งสังเกตุ ตัว ATI ก็มีการ์ดจอแรงๆ DDR3-DDR4 อีกแหนะ แถมราคาก็ถูกกว่าหน่ะคับ
    เช่น PowerColor Radeon HD2600XT Radeon HD2600XT
    แต่อย่างทำไมพวก GeFoce แพงกว่า ราคาก็สูงกว่าอยู่ ทำไมคนถึงเล่นเยอะหรอคับ
    เช่น XFX GF8600GT XT

ยังไงช่วยอธิบายทีนะคับ หรือว่าเป็นเพราะแล้วแต่คนชอบ ว่าอย่างงั้น ?

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

พวกนี้สู้ 7900 และ X1950 ไม่ได้..

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ผมมานั่งสังเกตุ ตัว ATI ก็มีการ์ดจอแรงๆ DDR3-DDR4 อีกแหนะ แถมราคาก็ถูกกว่าหน่ะคับ
    เช่น PowerColor Radeon HD2600XT Radeon HD2600XT
    แต่อย่างทำไมพวก GeFoce แพงกว่า ราคาก็สูงกว่าอยู่ ทำไมคนถึงเล่นเยอะหรอคับ
    เช่น XFX GF8600GT XT

ยังไงช่วยอธิบายทีนะคับ หรือว่าเป็นเพราะแล้วแต่คนชอบ ว่าอย่างงั้น ?
    ความชอบต่างกัน นะครับ

OverclockZone Member แว่น's Avatar

เกมส่วนใหญ่ รับรอง nvidia ค่ายใหญ่กว่า แต่ ati ก็เล่นได้เหมือนกัน

ภาพที่ได้ก็ต่างกัน สีสันก็ต่างกัน ati ดูหนังชัดกว่า

อย่างที่ว่า แล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member

ตอบยากอยู่เหมือนกันครับ คือมันก็แล้วแต่รุ่นและความชอบด้วยนะ อย่างผมเนี่ยจะเห็นว่าพวก 8600 ทั้งหลายโดยเฉพาะตัว GTS ไม่มีความคุ้มค่าน่าเล่นเลยซักนิด เนื่องจากประสิทธิภาพมันไม่ฉีกหนีจาก 7900GS เลย แต่มันกลับมีราคาที่แพงกว่า แต่ถึงอย่างนั้นบางคนก็ว่ามันคุ้มค่าน่าเล่นเพราะคุณสมบัติใหม่ ๆ ของมันครับ แต่เอาโดยสรุปสั้น ๆ แล้วเนี่ย การ์ดแต่ละตัวของทั้ง 2 ค่าย ส่วนใหญ่ก็จะวางตัวและราคาได้ค่อนข้างเหมาะสม และมีประสิทธิภาพที่คุ้มราคาอยู่แล้วครับ แต่ยังไงก่อนซื้อก็ควรศึกษาให้รอบคอบซะก่อนนะ เดี๋ยวจะเสียใจภายหลัง

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

แล้วแต่ศรัทธาครับ พี่น้อง

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

คุณชอบ BMW หรือ Honda ล่ะครับ

OverclockZone Member overclockzone's Avatar

คงแล้วแต่ชอบอีกล่ะครับ อยู่ที่ความรู้สึกทางใจนะ อย่างผมเคยใช้ nvidia เพราะความอยากลองไปกับการ์ดตัวนึง แต่ทนคิดถึง ati ไม่ได้เลยต้องกลับมา
    อีกอย่างเป็นเรื่องของสีครับ ati สีสันถูกใจผมดีนะถึงถ้ามันจะแรงน้อยกว่าหน่อยก้อยอมได้ครับ
    nvidiaแรงดีก้อชอบ แต่ผมว่ารุ่นGTXอะไรนั่นน่ะผมว่ามันแพงเกินความจำเป็นไปนะ

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

2ค่ายนี้ มีเอกลักษณ์ เฉพาะตัว
    แรงแบบ ATi
    แรงแบบ Nvidia
    ขึ้นอยู่กับว่า จะเอาตัวไหนเป็นฐาน
    มันดีไปคนละแบบ ชอบ สีไหน เลือกเลย

OverclockZone Member Fon589's Avatar

แล้วถ้าจะว่ารวมๆ ผมก็เล่น Nvdia มา 3 รุ่นได้อ่ะคับ
    แต่ก็อยากลองของใหม่อย่าง ATI เหมือนกัน ดูมันคุ้มๆดีกะราคา ผมว่านะ
    อย่าง ข้างบนที่ผมยกตังอย่าง 2 ตัวนั้นราคามันก็ต่างกันอยู่หลักพักเลยนา เหอะๆๆ
    แต่ที่ว่า ATI สีสดกว่า นี้จริงป่าวคับ เพราะผมก็ไม่เคยลองเล่น ATI แค่สนใจ เผื่อว่าจะหันมาลองเล่นดู
    แล้วพวกนี้ OC การ์ดจอได้ใช่ม่ะคับ หรือว่า มาจากโรงงานแล้ว ?

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

ถ้าพอใจกับสีเดิมๆ อย่าง nVIDIA ก็เล่นต่อได้ครับ

เหมือนคนเล่นกล้อง Canon ก็มักจะพอใจกับสีของ Canon
    คนเล่นกล้อง Panasonic , Olympus ก็จะพอใจกับสีของเค้า

มันมีเสน่ห์ต่างกันครับ สุดท้ายขึ้นอยู่กับความพอใจ

... ลืมบอก กล้อง Panasonic , Olympus สีจะสดกว่าชาวบ้านเค้าหน่อย (ผมเล่นกล้อง Panasonic แต่เลือกใช้การ์ด nVIDIA ... เห็นมั้ยครับ อยู่ที่ความพอใจ)

อ่า... แล้วอย่างเรืิ่อง Ram การ์ดจออ่ะคับ
    nvdia ยัง ddr2 แต่ ati ปาไฟ ddr3-4 แล้ว มีผลเยอะม่ะคับ เรื่องความแรง และอื่นๆ ?

OverclockZone Member jroute66's Avatar

อยากรู้ที่ว่าสีสันของ ati สดกว่า nvdia นี่มันแค่ไหนอะ ไม่มีให้ทดลองเสียด้วย
    อยากเห็นภาพเปรียบเทียบแหะ.... เคยหาแต่ไม่เจอสักที T_T

OverclockZone Member meen182's Avatar

ก็อย่างที่เข้ามากันครับ
    ์์Nvidia เน้นเกมส์เพราะแรง
    ATI เน้น ดูหนังเพราะภาพสวยคมชัด
    เมื่อไหร่มันจะรวมกันซะที

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Nvidia จะเอาสีสดขนาดไหนครับ เขามีออฟชั่นให้ปรับ เกมส์ก็ลองเล่นๆดู สีมันก็ไม่ต่างหนินา ผมใช้มาทั้ง 2 ค่าย ยังแยกไม่ออกเลยว่าสีมีนสดกว่ากัน

แต่ยอมรับอย่างนึงว่า ATI ดู Anime สีดีกว่าNvidia ถึงแม้ Nvidia จะปรับสีแล้วก็ตาม แต่ดูหนังคนแสดง แทบไม่ต่างกันเลย หาความต่างแทบไม่ออก

OverclockZone Member montri_ta's Avatar

มีดีคนละอย่างครับ

แล้วแต่ความชอบครับ ดูว่าจะเน้นเล่นเกมหรือดูหนัง แต่ถ้าเอา nvidia มา sli กับ ait ได้ก้ดีซิ =_=

ผมก็กะออกคอมใหม่ปีหน้าเหมือนกัน ที่บ้านก็ใช้ 6800 GS อยุ่ ตอนนี้ก็กะลองฝั่ง Ati บ้างนะครับ รอ 3850 ลงก่อน ค่อยสอย

แต่เรื่องสีความแตกต่างผมไม่รู้หลอกครับ ประสบการณ์เคยเห็นก็รุ่นเก่าๆ

เครื่องเก่าผม FX 5200 กับ ของเพื่อน Ra 9200 se ภาพ 9200 เนียนนุ่มตากว่ามากเลยครับ แต่รุ่นใหม่ๆ ตอนนี้ไม่รู้ละ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    Nvidia จะเอาสีสดขนาดไหนครับ เขามีออฟชั่นให้ปรับ เกมส์ก็ลองเล่นๆดู สีมันก็ไม่ต่างหนินา ผมใช้มาทั้ง 2 ค่าย ยังแยกไม่ออกเลยว่าสีมีนสดกว่ากัน

แต่ยอมรับอย่างนึงว่า ATI ดู Anime สีดีกว่าNvidia ถึงแม้ Nvidia จะปรับสีแล้วก็ตาม แต่ดูหนังคนแสดง แทบไม่ต่างกันเลย หาความต่างแทบไม่ออก
    หนังตามนี้ครับ ส่วนเกมatiภาพจะนุ่มกว่า

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

แค่เสป็กของการ์ดมันวัดความแรงไม่ได้หรอกครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks